DanLuat 2015

Bán tài sản riêng trước hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #516182 31/03/2019

    vyvy2409
    Top 100
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (583)
    Số điểm: 5707
    Cảm ơn: 46
    Được cảm ơn 93 lần


    Bán tài sản riêng trước hôn nhân

    Anh A có đất trước khi kết hôn. Hiện anh muốn bán đất có cần giấy đăng ký kết hôn hoặc giấy chứng mình độc thân không?

    Giải đáp tham khảo:
    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 27 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014:
    “…Tài sản chung của vợ chông gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chông thỏa thuận là tài sản chung.
    Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thỏa thuận…”.
    Như vậy đất này đó là tài sản riêng của anh vì tài sản đó được hình thành trước thời kỳ hôn nhân và anh chưa có thỏa thuận nhập tài sản đó vào tài sản chung của vợ chồng. Do vậy anh có toàn quyền định đoạt đối với bất động sản này.
    Về thủ tục để bán đất này cho người khác như sau:

    Anh có thể đến các tổ chức hành nghề Công chứng trên địa bàn tỉnh/thành phố nơi có bất động sản để tiến hành công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Để công chứng bạn cần chuẩn bị giấy tờ sau:

    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
    - CMND, hộ khẩu của hai bên giao dịch;
    - Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (nội dụng thể hiện trước khi kết hôn bạn không kết hôn với ai để chứng minh tài sản là của riêng anh).
    Sau khi công chứng hợp đồng anh mang giấy tờ hồ sơ qua Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất - Phòng Tài Nguyên Môi trường quận/ huyện nơi có bất động sản để tiến hành thủ tục sang tên.

     

     
    4688 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #518784   24/05/2019

    Cảm ơn bạn đã cung cấp thông tin hữu ích. Tuy nhiên hình như ban đã nhầm lẫn giữa khoản 1 Điều 27 và khoản 1 Điều 43. Bạn xem lại xem có đúng không nhé. Thứ hai là hình như công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải có hai bên (bên bán và bên mua) mà nhỉ, mình cũng chưa thấy bạn nhắc đến?

     
    Báo quản trị |  
  • #521408   23/06/2019

    Tinh1445
    Tinh1445
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2019
    Tổng số bài viết (200)
    Số điểm: 2605
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 40 lần


    Đã gọi là tài sản riêng thì chắc chắn chủ sở hữu của tài sản đó có quyền định đoạt những tài sản đó của mình. Chỉ phức tạp hơn, thêm 1 số giấy tờ cần thiết vì đang trong thời kỳ hôn nhân thôi. Và mình thấy ngoài giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thì chắc chắn cần thêm giấy đăng ký kết hôn hiện tại nữa mới đủ hồ sơ.

     
    Báo quản trị |