DanLuat 2015

Bản quyền sở hữu trí tuệ

Chủ đề   RSS   
  • #335680 28/07/2014

    Bản quyền sở hữu trí tuệ

    Công ty em làm về dạy tiếng anh online, các video bên em thuê giáo viên rồi quay bài giảng chứ k có đi cóp nhặt ở các trang khác về. Em sợ sau này các bài giảng đó bị bên ngoài cop rồi chỉnh sửa thành tư liệu của họ. Giờ em muốn những bài giảng đó thuộc về sở hữu của bên em thì em có cần phải đăng kí sở hữu trí tuệ không hay em phải làm gì ạ? Em không hiểu về luật, mong luật sư giúp em ạ. Em cám ơn

     
    1320 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #335966   30/07/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2738)
    Số điểm: 28770
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1050 lần


    Bạn tham khảo trong Luật sở hữu trí tuệ, theo đó

    Điều 14. Các loại hình tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả

    1. Tác phẩm văn học, nghệ thuật và khoa học được bảo hộ bao gồm:

    a) Tác phẩm văn học, khoa học, sách giáo khoa, giáo trình và tác phẩm khác được thể hiện dưới dạng chữ viết hoặc ký tự khác;

    b) Bài giảng, bài phát biểu và bài nói khác;

    c) Tác phẩm báo chí; d) Tác phẩm âm nhạc; đ) Tác phẩm sân khấu;

    e) Tác phẩm điện ảnh và tác phẩm được tạo ra theo phương pháp tương tự (sau đây gọi chung là tác phẩm điện ảnh);

    g) Tác phẩm tạo hình, mỹ thuật ứng dụng;

    h) Tác phẩm nhiếp ảnh;

    i) Tác phẩm kiến trúc;

    k) Bản họa đồ, sơ đồ, bản đồ, bản vẽ liên quan đến địa hình, kiến trúc, công trình khoa học;

    l) Tác phẩm văn học, nghệ thuật dân gian;

    m) Chương trình máy tính, sưu tập dữ liệu.

    Điều 18. Quyền tác giả

    Quyền tác giả đối với tác phẩm quy định tại Luật này bao gồm quyền nhân thân và quyền tài sản.

    Điều 19. Quyền nhân thân

    Quyền nhân thân bao gồm các quyền sau đây:

    1. Đặt tên cho tác phẩm;

    2. Đứng tên thật hoặc bút danh trên tác phẩm; được nêu tên thật hoặc bút danh khi tác phẩm được công bố, sử dụng;

    3. Công bố tác phẩm hoặc cho phép người khác công bố tác phẩm;

    4. Bảo vệ sự toàn vẹn của tác phẩm, không cho người khác sửa chữa, cắt xén hoặc xuyên tạc tác phẩm dưới bất kỳ hình thức nào gây phương hại đến danh dự và uy tín của tác giả.

    Điều 20. Quyền tài sản

    1. Quyền tài sản bao gồm các quyền sau đây:

    a) Làm tác phẩm phái sinh;

    b) Biểu diễn tác phẩm trước công chúng;

    c) Sao chép tác phẩm;

    d) Phân phối, nhập khẩu bản gốc hoặc bản sao tác phẩm;

    đ) Truyền đạt tác phẩm đến công chúng bằng phương tiện hữu tuyến, vô tuyến, mạng thông tin điện tử hoặc bất kỳ phương tiện kỹ thuật nào khác;

    e) Cho thuê bản gốc hoặc bản sao tác phẩm điện ảnh, chương trình máy tính.

    2. Các quyền quy định tại khoản 1 Điều này do tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả độc quyền thực hiện hoặc cho phép người khác thực hiện theo quy định của Luật này.

    3. Tổ chức, cá nhân khi khai thác, sử dụng một, một số hoặc toàn bộ các quyền quy định tại khoản 1 Điều này và khoản 3 Điều 19 của Luật này phải xin phép và trả tiền nhuận bút, thù lao, các quyền lợi vật chất khác cho chủ sở hữu quyền tác giả.

    .Điều 27. Thời hạn bảo hộ quyền tác giả

    1. Quyền nhân thân quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 19 của Luật này được bảo hộ vô thời hạn.

    2. Quyền nhân thân quy định tại khoản 3 Điều 19 và quyền tài sản quy định tại Điều 20 của Luật này có thời hạn bảo hộ như sau:

    a) Tác phẩm điện ảnh, nhiếp ảnh, sân khấu, mỹ thuật ứng dụng, tác phẩm khuyết danh có thời hạn bảo hộ là năm mươi năm, kể từ khi tác phẩm được công bố lần đầu tiên. Trong thời hạn năm mươi năm, kể từ khi tác phẩm điện ảnh, tác phẩm sân khấu được định hình, nếu tác phẩm chưa được công bố thì thời hạn được tính từ khi tác phẩm được định hình; đối với tác phẩm khuyết danh, khi các thông tin về tác giả được xuất hiện thì thời hạn bảo hộ được tính theo quy định tại điểm b khoản này;

    b) Tác phẩm không thuộc loại hình quy định tại điểm a khoản này có thời hạn bảo hộ là suốt cuộc đời tác giả và năm mươi năm tiếp theo năm tác giả chết; trong trường hợp tác phẩm có đồng tác giả thì thời hạn bảo hộ chấm dứt vào năm thứ năm mươi sau năm đồng tác giả cuối cùng chết;

    c) Thời hạn bảo hộ quy định tại điểm a và điểm b khoản này chấm dứt vào thời điểm 24 giờ ngày 31 tháng 12 của năm chấm dứt thời hạn bảo hộ quyền tác giả.

    Quyền tác giả được bảo hộ tự động kể từ khi tác phẩm được công bố, nhưng có thời hạn theo quy định trên. Trong trường hợp này nếu bên bạn bị xâm phạm quyền tác giả thì có thể thực hiện theo các biện pháp bảo hộ theo quy định tại Chương 6 của Luật sở hữu trí tuệ

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-