BAN QUẢN TRỊ NHÀ CHUNG CƯ

Chủ đề   RSS   
  • #396116 12/08/2015

    kiemtoandoclap

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:23/01/2013
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 325
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 7 lần


    BAN QUẢN TRỊ NHÀ CHUNG CƯ

    Kính gửi Luật sư.

    Hiện nay tôi có thắc mắc, xin Luật sư vui lòng giải đáp. Đó là: theo các quy định cũ, khi chung cư có nhiều chủ sở hữu, không có vốn của Nhà nước, Hội nghị nhà chung cư lần đầu sẽ được bầu, trong đó theo cơ cấu: 01 Trưởng ban + 01 Phó ban là Chủ sở hữu căn hộ chung cư, 01 Phó ban là đại diện chủ đầu tư.

    Hiện nay, Luật Nhà ở 2014 đã có hiệu lực từ 01/7/2015. Theo đó, tôi chưa thấy có quy định cụ thể nào về số lượng thành viên BQT tham gia với tư cách là Trưởng, Phó BQT.

    Xin được hỏi: Nếu các thành viên BQT bầu ra 01 Trưởng ban, 03 Phó ban gồm 01 Phó ban đại diện CĐT, 02 Phó ban là cá nhân thành viên trong các thành viên được bầu ra trong Hội nghị nhà chung cư lần đầu thì có vi phạm quy định pháp luật không ạ. Nếu có thì văn bản nào quy định?

    Chân thành cảm ơn.

    Henry

     

     

     

     
    4275 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #396913   19/08/2015

    thangnq.lawyer
    thangnq.lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2015
    Tổng số bài viết (108)
    Số điểm: 768
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 39 lần


    Chào bạn!

    Về vấn đề này của bạn, tôi có ý kiến để bạn tham khảo như sau:

    Tại khoản 7, mục I Công văn số 1436/BXD-QLN ngày 30/06/2015 của Bộ xây dựng quy định

    "7. Về quản lý, sử dụng nhà chung cư

    Các quy định về thời hạn sử dụng nhà chung cư, phần sở hữu chung, phần sở hữu riêng, chỗ để xe, cách xác định diện tích sử dụng căn hộ, các quy định về Hội nghị nhà chung cư, Ban quản trị nhà chung cư, việc quản lý, vận hành, xác định giá dịch vụ quản lý vận hành, việc nộp và quản lý, sử dụng kinh phí bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư được thực hiện theo quy định của Luật Nhà ở năm 2014.

    Đối với việc tổ chức Hội nghị nhà chung cư để bầu Ban quản trị, việc công nhận Ban quản trị được thực hiện theo Quy chế quản lý sử dụng nhà chung cư ban hành kèm theo Quyết định số 08/2008/QĐ-BXD ngày 28/5/2008 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng. Đối với việc phá dỡ, cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư thì thực hiện theo quy định của Nghị quyết số 34/NQ-CP ngày 3/7/2007 của Chính phủ về một số giải pháp để thực hiện việc cải tạo, xây dựng lại các chung cư cũ bị hư hỏng, xuống cấp."

    Tại điểm a khoản 1 Điều 12, Quyết định số 

    "Điều 12. Ban quản trị nhà chung cư

    Ban quản trị nhà chung cư được quy định tại khoản 2 Điều 71, Điều 72 của Luật Nhà ở.

    1. Thành phần Ban quản trị nhà chung cư được quy định như sau:

    a) Trường hợp nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu thì thành phần Ban quản trị bao gồm đại diện các chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư và đại diện Chủ đầu tư hoặc đơn vị quản lý nhà chung cư. Ban quản trị nhà chung cư có thể được bầu từ 05 đến 15 thành viên, tuỳ theo điều kiện cụ thể của nhà chung cư, cụm nhà chung cư đó. Cơ cấu Ban quản trị gồm 01 Trưởng ban, 01 hoặc 02 Phó ban, trong đó có 01 Phó ban là thành phần do Chủ đầu tư hoặc đơn vị quản lý nhà chung cư cử tham gia Ban quản trị.

    Khi Chủ đầu tư sáp nhập hoặc chuyển quyền lợi và nghĩa vụ sang doanh nghiệp khác thì doanh nghiệp này có trách nhiệm cử người tham gia vào Ban quản trị. Chủ đầu tư có thể rút khỏi Ban quản trị khi Ban quản trị nhà chung cư đã hoạt động tốt và công tác quản lý sử dụng nhà chung cư đã đi vào nền nếp và được Hội nghị nhà chung cư, Uỷ ban nhân dân cấp quận chấp thuận." 

    Như vậy thì trong trường hợp này việc bầu ra 3 phó ban là không đúng quy định của pháp luật.

    Trân trọng!

     

    Tư vấn pháp luật trong mọi lĩnh vực tại Thái Nguyên.

    Chi tiết: www.tuvanluat365.com

    Điện thoại: 0976 980 863 - 0914 491 391

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thangnq.lawyer vì bài viết hữu ích
    kiemtoandoclap (20/08/2015)