Bán hàng online có cần đăng ký Hộ kinh doanh để được đóng thuế

Chủ đề   RSS   
  • #538003 31/01/2020

    minhtri261

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/01/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 5 lần


    Bán hàng online có cần đăng ký Hộ kinh doanh để được đóng thuế

    Chào các luật sư và các bạn danluat,

    Mình xin hỏi cá nhân bán hàng online có cần đăng ký "Hộ kinh doanh cá thể" để đóng thuế không?

    Mình đã cố gắng đọc các văn bản hướng dẫn thi hành thu thuế từ thuvienphapluat và xác định được tỉ lệ thuế từ việc bán hàng online là 1.5%(1%GTGT, 0.5%TNCN, mã ngành "phân phối hàng hóa"). Tuy nhiên vẫn chưa hiểu về sự khác nhau giữa "Cá nhân kinh doanh" và "Hộ kinh doanh cá thể" được đề cập trong các văn bản.

    Ý chính là mình muốn tự giác đi đóng thuế nhưng không muốn phải làm các thủ tục phức tạp như đăng ký kinh doanh, xin giấy phép v.v.. thì có được không?

    Hy vọng nhận được sự tư vấn từ luật sư và các bạn có kinh nghiệm. Mình xin cảm ơn.

     
    848 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhtri261 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/01/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #538014   31/01/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1053)
    Số điểm: 9583
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 235 lần


    Hoạt động kinh doanh online nói trên thuộc trường hợp hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên, không bắt buộc phải thực hiện đăng ký kinh doanh. Tuy nhiên, nếu phát sinh doanh thu thì bạn có trách nhiệm đóng thuế theo quy định. Trường hợp bạn kinh doanh các mặt hàng kinh doanh có điều kiện như thực phẩm chức năng thì phải đăng ký kinh doanh. Do đó, để thuận lợi cho việc kê khai thuế  thì có thể đăng ký hộ kinh doanh cá thể.

     

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    minhtri261 (31/01/2020)
  • #538068   31/01/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (316)
    Số điểm: 2085
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Theo Thông tư 47/2014/TT-BCT quy định về quản lý website thương mại điện tử, các mạng xã hội có một trong các hình thức hoạt động sau sẽ phải tiến hành thủ tục đăng ký với Bộ Công Thương dưới hình thức sàn giao dịch thương mại điện tử.

    Về mặt bản chất và phương thức tổ chức, hoạt động kinh doanh trên các mạng xã hội cũng giống với hoạt động kinh doanh trên sàn giao dịch thương mại điện tử. Tuy nhiên, người bán hàng trên đó không phải đăng ký với Bộ Công Thương mà doanh nghiệp vận hành mạng xã hội, website này mới phải tiến hành đăng ký. 

    Như vậy, theo quy định trên thì cá nhân bạn không phải đăng ký kinh doanh bán hàng online. Mà việc đăng ký là do website có chuyên mục mua bán, cho phép bạn tham gia đăng tin mua bán hàng hóa và dịch vụ thực hiện.

    Căn cứ theo nội dung quy định tại Thông tư 47/2014/TT-BCT quy định về quản lý website thương mại điện tử thì người bán trên mạng xã hội không phải đăng ký với Bộ Công Thương. 

    Theo các quy định của pháp luật, khi bạn là cá nhân kinh doanh bán hàng onine thì bạn cũng sẽ phải nộp thuế theo quy định tại Điều 2 Thông tư 92/2015/TT-BTC có hướng dẫn như sau:

    "Điều 2. Phương pháp tính thuế đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán

    1. Nguyên tắc áp dụng

    a) Cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán (sau đây gọi là cá nhân nộp thuế khoán) là cá nhân kinh doanh có phát sinh doanh thu từ kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc tất cả các lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh trừ cá nhân kinh doanh hướng dẫn tại Điều 3, Điều 4 và Điều 5 Thông tư này.

    b) Đối với cá nhân nộp thuế khoán thì mức doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế giá trị gia tăng, không phải nộp thuế thu nhập cá nhân là doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân của năm..."

    Vậy nếu doanh thu của bạn dưới 100 triệu đồng/năm vậy bạn sẽ chỉ phải nộp thuế môn bài như đã nêu trên.

    Nếu doanh thu của bạn đạt từ 100 triệu đồng/năm vậy bạn sẽ phải nộp thêm thuế khoán hàng tháng/quý gồm 2 loại sau: thuế GTGT và thuế TNCN với hình thức bán hàng online như bạn thuộc đối tượng theo hướng dẫn của Thông tư 92 là "- Phân phối, cung cấp hàng hóa: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 1%; tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân là 0,5%."

    Thông tin gửi bạn tham khảo.

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn chaugiang9897 vì bài viết hữu ích
    minhtri261 (31/01/2020) caotranthanh1974 (31/01/2020)