DanLuat 2015

Bán hàng nông sản cho công ty khác chịu thuế suất bao nhiêu?

Chủ đề   RSS   
  • #519622 31/05/2019

    huynhthu95
    Top 100
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (583)
    Số điểm: 7091
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 96 lần


    Bán hàng nông sản cho công ty khác chịu thuế suất bao nhiêu?

    Vấn đề này được quy định tại khoản 5 Điều 5 Thông tư 219/2013/TT-BTC:

     

    "Điều 5. Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT

    ...

    5. Doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản, hải sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho doanh nghiệp, hợp tác xã ở khâu kinh doanh thương mại không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT. Trên hóa đơn GTGT, ghi dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất và thuế GTGT không ghi, gạch bỏ.

     

    Trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho các đối tượng khác như hộ, cá nhân kinh doanh và các tổ chức, cá nhân khác thì phải kê khai, tính nộp thuế GTGT theo mức thuế suất 5% hướng dẫn tại khoản 5 Điều 10 Thông tư này."

     

    Theo đó, nếu công ty bán nông sản chưa qua chế biến cho doanh nghiệp khác thì sẽ không chịu thuế GTGT, bao giờ bán cho hộ, cá nhân kinh doanh hoặc cá nhân, tổ chức khác (dạng như bán lẻ) thì mới phải chịu thuế GTGT 5%.

     

     
    65 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhthu95 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận