Bán hàng không có trong đăng ký kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #117436 13/07/2011

    nanglieu

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2008
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 111
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    Bán hàng không có trong đăng ký kinh doanh

    Cty X trong năm 2010 chuyên kinh doanh mặt hàng A (có trong ĐKKD), tháng 12/2010 cty có mua thêm mặt hàng B (không có trong ĐKKD) theo yêu cầu của người mua là Cty Y đặt mua hàng. Ngoài ra chi phí vận chuyển khách hàng cũng yêu cầu cty X phải lo luôn và thống nhất là tính luôn vào hóa đơn bán hàng của bên bán để thanh toán 1 lần. Cty X đồng ý với đơn đặt hàng của Cty Y và khi bán hàng đã xuất hóa đơn GTGT ghi:

    -                   HH A : 300tr , HH B: 200tr, chi phí vận chuyển: 10tr, tổng tiền hàng là: 510tr; TS: 10% là 51tr; tổng thanh toán là: 561tr (bao gồm cả thuế GTGT).

    -                   Cty Y đã thanh toán chuyển khoản và đã khấu trừ thuế GTGT đầu vào và tính vào chi phí được trừ giá trị hàng hóa mua về để kinh doanh.

     Tháng 6 năm 2011 Đoàn thanh tra Cục thuế vào kiểm tra Quyết toán thuế năm 2010 của  2 cty X và Y (2 cty cùng trong 1 Tỉnh) và có kết luận như sau:

     I/ Đối với cty Y:

     a/ Xuất toán không cho khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với hóa đơn mua hàng của cty Y vì lấy hóa đơn như trên? Truy thu và xử phạt theo qui định tại NĐ 98 và TT 61? Tại sao DN bị phạt? Giải thích? 

     b/ Xuất toán giá vốn hàng bán của HH B và chi phí vận chuyển ra khỏi chi phí được trừ đồng thời truy thu và xử phạt thuế TNDN? Tại sao DN bị xuất toán? Giải thích?

     II/ Đối với cty X:

     Không chấp nhận phần giá vốn HH B mua vào và chi phí vận chuyển. Xử phạt ấn định thuế GTGT và thuế TNDN đối với HH B và CP vận chuyển? Tại sao cty X lại bị phạt? Giải thích?

    Xin cho biết : Việc cả DN mua (cty Y) và DN bán (cty X) đều bị thiệt hại về kinh tế do bị phạt thuế là do sai luật thuế hay luật chuyên ngành? Nếu là sai ở luật chuyên ngành thì DN bị sai ở luật nào? Tại sao hầu hết các DN khi bị sai như trên đều không thể giải thích được? Giải pháp chống tổn thất cho DN?

    Cập nhật bởi nanglieu ngày 13/07/2011 04:10:25 CH
     
    39248 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #117681   14/07/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2736 lần


    Cơ Quan Thuế không có chức năng xử phạt trong vấn đề này mà chỉ được đề xuất, kiến nghị với cơ quan chức năng khác. CQ chức năng khác có thẩm quyền xử phạt được quy định trong mục Thẩm Quyền Xử Phạt tại NĐ 53/2007/NĐ-CP về xử phạt VPHC trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư.

    Hành vi vi phạm của công ty bạn thuộc Điều 34 của NĐ 53/2007/NĐ-CP :

    Điều 34. Hành vi vi phạm các quy định về đăng ký t#ffc000;">hay đổi nội dung hồ sơ đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp

    1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với doanh nghiệp có một trong các hành vi sau:

    a) Không đăng ký hoặc đăng ký không đúng thời hạn các thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh;

    b) Không đăng ký đổi tên doanh nghiệp khi đã thay đổi ngành, nghề kinh doanh, hình thức đầu tư dùng để cấu thành tên doanh nghiệp;


    Có thể hiểu công ty bạn bổ sung nghành nghề ĐKKD nhưng chưa thực hiện hoặc không đăng ký bổ sung nghành nghề đó với SKH ĐT.

    Nếu CQ Thuế ra QĐ xử phạt phải có Căn cứ vào khoản mấy, Điều nào, Thông Tư bao nhiêu ?Chứ ko thể nói chung chung căn cứ TT 61 hoặc NĐ 98 được. Nếu xử phạt không đúng bạn có quyền làm công văn gửi hỏi Tổng Cục Thuế để được trả lời.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    nanglieu (24/07/2011)
  • #118140   16/07/2011

    đây là việc đã xảy ra rồi.
    nhắc cho các bạn khác trong trường hợp phát hiện là cty minh không đăng ký mặt hàng hoặc lĩnh vực nghành nghề kinh doanh mà lại đi thực hiện những việc đó hoặc mua bán hang hóa đó.
    các bạn làm như sau.
    vẫn thực hiện bán hàng như bình thường, nhưng thay vì làm hợp đồng bán hàng thi bạn phải làm là thanh lý hàng hóa hoặc phải ghi nhận vào doanh thu không thường xuyên tức thu nhập khác tk 711. 
    Nói thật với các bạn là chúng ta là kế toán, còn giám đốc là người kinh doanh, mà tôi chắc rằng giám đốc các doanh nghiệp Việt Nam khi làm ăn chẳng mấy ông biết và hiểu luật đâu. cứ thấy có tiền là lao vào làm bất cần biết mình đang làm như thế có đúng với chức năng nghành nghề kinh doanh của mình hay không?
    nhân tiện đây tôi cũng kể cho các bạn 1 trương hợp của bạn tôi. cty của cô ấy không đăng ký nghành nghề hoạt động xây lắp vậy mà ông sếp có mối quan hệ thế nào kiếm được cái hợp đồng xây lắp thế là ký, sau đó lại bán thầu lại cho 1 cty khác. đến khi công việc hoàn thanh bên thầu phụ xuất hóa đơn cho cty cô ấy, rồi cty cô ấy phải xuất hóa đơn cho chủ đầu tư. lúc này mới thấy nghành nghề trong giấy phép đăng ký kinh doanh của cty ko có. => vậy là kế toán chúng ta phải đau đầu sửa chữa chỉnh sửa cho mấy sếp là sửa hợp đồng, rồi khi thu tiền thi hạch toán vào tk 711. vì loại doanh thu này ko xảy ra thường xuyên. 
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn HANHUDLAND vì bài viết hữu ích
    nanglieu (24/07/2011) luatnguoingheo (14/03/2012)
  • #119600   24/07/2011

    nanglieu
    nanglieu

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2008
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 111
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần



    Cơ quan thuế lấy lý do là bán hàng không có trong ĐKKD nên việc bán hàng là bất hợp pháp nên hoá đơn bán hàng không được chấp nhận là chứng từ hợp pháp nên thuế VAT không được khấu trừ, giá vốn không được coi là chi phí hợp lý.

    Cám ơn #ffff00;">tranthibichvan_tax06 và HANHUDLAND. Đây là câu hỏi của một chuyên đề mà mình sẽ dự vào cuối tuần này. Sau khi có ý kiến của các chuyên gia thuế, mình sẽ trao đổi thêm.

     
    Báo quản trị |  
  • #343533   10/09/2014

    ngocbut102
    ngocbut102

    Female
    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    HANHUDLAND viết:
    đây là việc đã xảy ra rồi.
    nhắc cho các bạn khác trong trường hợp phát hiện là cty minh không đăng ký mặt hàng hoặc lĩnh vực nghành nghề kinh doanh mà lại đi thực hiện những việc đó hoặc mua bán hang hóa đó.
    các bạn làm như sau.
    vẫn thực hiện bán hàng như bình thường, nhưng thay vì làm hợp đồng bán hàng thi bạn phải làm là thanh lý hàng hóa hoặc phải ghi nhận vào doanh thu không thường xuyên tức thu nhập khác tk 711. 
    Nói thật với các bạn là chúng ta là kế toán, còn giám đốc là người kinh doanh, mà tôi chắc rằng giám đốc các doanh nghiệp Việt Nam khi làm ăn chẳng mấy ông biết và hiểu luật đâu. cứ thấy có tiền là lao vào làm bất cần biết mình đang làm như thế có đúng với chức năng nghành nghề kinh doanh của mình hay không?
    nhân tiện đây tôi cũng kể cho các bạn 1 trương hợp của bạn tôi. cty của cô ấy không đăng ký nghành nghề hoạt động xây lắp vậy mà ông sếp có mối quan hệ thế nào kiếm được cái hợp đồng xây lắp thế là ký, sau đó lại bán thầu lại cho 1 cty khác. đến khi công việc hoàn thanh bên thầu phụ xuất hóa đơn cho cty cô ấy, rồi cty cô ấy phải xuất hóa đơn cho chủ đầu tư. lúc này mới thấy nghành nghề trong giấy phép đăng ký kinh doanh của cty ko có. => vậy là kế toán chúng ta phải đau đầu sửa chữa chỉnh sửa cho mấy sếp là sửa hợp đồng, rồi khi thu tiền thi hạch toán vào tk 711. vì loại doanh thu này ko xảy ra thường xuyên. 

    Bên e cũng đag gặp trường hợp như thế này mà e cũng đang đau đầu. a/chị có thể nói rõ để giúp e được ko à? cty e ko đăng ký lắp đặt nhà xưởng nhưng cũng nhận thi công nhà xưởng cho cty khác, bây giờ phải xuất hoá đơn nhưng e biết làm hợp đồng thanh lý thế nào ạ? bên cty e cũng mới lắp đặt nhà xưởng xong chẳng nhẽ lại thanh lý luôn ạ? Hay chỉ cần ghi nhận 711 là được a?

    Vì con tim em yêu anh nên sẽ không cần phải hứa đâu anh

     
    Báo quản trị |  
  • #489076   09/04/2018

    Cho tôi hỏi: cửa hàng bán hàng không có trong danh mục giấy phép kinh doanh, lại xuất hóa đơn cho người mua hàng, có bị xử phạt không?

     

     
    Báo quản trị |