Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #326535 04/06/2014

    haphuongtb90

    Female
    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn

    Em xin chào các luật sư và các anh chị.

    Mọi người xin cho em hỏi: 

    Công ty em là công ty dịch vụ chuyên về giặt là và có 4 cửa hàng ở 4 địa điểm. Khách hàng của công ty đa số là khách lẻ và họ không yêu cầu lấy hóa đơn GTGT. Khi khách đến giặt đồ bên em có làm hóa đơn bán lẻ 1 liên giao cho khách và một liên lưu kế toán (giống như list bán hàng ở siêu thị). Từ trước tới giờ công ty em thường chỉ lập bảng kê bán lẻ của từng cửa hàng trong cả tháng rồi cuối tháng xuất 1 hóa đơn GTGT cho cửa hàng đó là tổng doanh thu của cửa hàng đó trong 1 tháng (mỗi cửa hàng 1 hóa đơn) chứ ko phải cuối ngày như trên luật quy định, giờ đọc kỹ lại TT39/2014/TT-BTC em mới phát hiện ra. 

    Em xin hỏi:

    1. Với trường hợp viết hóa đơn như trên thì công ty em có bị sai không và có phạt hành chính gì ko ạ?

    2. Các hóa đơn với từng khách lẻ đó có hóa đơn trên 200.000đ có hóa đơn dưới 200.000đ thì cuối mỗi ngày bên em có phải lập từng HĐ GTGT đối với những hóa đơn trên 200.000đ đó không hay có thể gộp chung vào bảng kê doanh thu cuối ngày rồi viết 1 HĐ GTGT.

    3. Doanh thu của từng cửa hàng mỗi ngày chỉ khoảng dưới 1.000.000đ, có khi chỉ mấy chục nghìn thì có nhất thiết ngày nào cũng phải xuất hóa đơn không hay có thể tập hợp mấy ngày rồi viết 1 hóa đơn cũng được.

    Em cảm ơn!

     
    7683 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #326582   04/06/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Câu 2 là bạn gộp lại dc nhé.

    Câu 3, không có quy định là trên bao nhiêu mới phải lập hóa đơn, nên bán bao nhiêu thì cứ ghi hết vô nha bạn.

    Câu 1 thì bạn xem tại Nghị định 109/2013/NĐ-CP

    Điều 38. Hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ

    3. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

    a) Lập hóa đơn không đúng thời điểm theo quy định của pháp luật về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    haphuongtb90 (04/06/2014)
  • #327369   09/06/2014

    haphuongtb90
    haphuongtb90

    Female
    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cho em hỏi:

    1.Công ty em co ký hợp đồng dịch vụ giặt là với 1 công khác và họ có yêu cầu lấy hóa đơn GTGT, mỗi lần nhân viên của công ty đó mang đồ đến giặt bên em giao cho KH 1 hóa đơn bán lẻ ghi tổng cộng số đồ và số tiền mỗi lần giặt và KH thanh toán ngay bằng tiền mặt. Các tháng trước đến cuối tháng bên em sẽ tập hợp tất cả các hóa đơn bán lẻ đó vào bảng kê công nợ và xuất 1 lần hóa đơn GTGT là tổng số tiền cty đó giặt trong 1 tháng. 

    Theo thông tư 39 cuối mỗi ngày phải lập hóa đơn ghi nhận doanh thu của ngày hôm đó. Bắt đầu sang tháng 6/2014, cty em định xuất hóa đơn cho cty đó là số tiền mỗi lần cty đó đến giặt và ngày nào xuất luôn ngày đó. Hay vẫn có thể tách riêng doanh thu đối với cty đó ra và tập hợp đến cuối tháng xuất 1 hóa đơn như trước. 

    2. Nếu cty đó thanh toán sau bằng chuyển khoản vào cuối tháng thì cty em tập hợp công nợ đến cuối tháng và xuất 1 hóa đơn là đúng phải không ạ?

    Em cám ơn!

     
    Báo quản trị |