BÁN HÀNG GIÁ BÁN THẤP HƠN GIÁ VỐN

Chủ đề   RSS   
  • #465229 22/08/2017

    thatien

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/08/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    BÁN HÀNG GIÁ BÁN THẤP HƠN GIÁ VỐN

    Chào Luật sư, Chúc Luật sư buổi chiều vui vẻ.

    Doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực Xuất Nhập Khẩu bán hàng ra nước ngoài, Cho em hỏi công ty em có 1 lô hàng xuất khẩu ra nước ngoài nhưng do thủ tục bên mua không nhận hàng được, nên nhờ công ty bên em tái nhập hàng về.Vậy thì công ty nhập hàng về và tiêu thụ nội địa, công ty em bán với giá  thấp giá vốn thì có được không.

    Vậy doanh nghiệp bán hàng như vậycó đúng quy định không, hiện nay có chính sách nào quy định về việc bán lỗ như vậy không? Nếu có xin các luật sư tư vấn để em có thể tham khảo.

    Em cảm ơn luật sư nhiều.

     

     
    7336 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #465544   25/08/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1686
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 57 lần


    Theo điểm b khoản 2 điều 25 Thông tư 156/2013/BTC:
     
    "Điều 25. Ấn định thuế đối với trường hợp người nộp thuế nộp thuế theo phương pháp kê khai vi phạm pháp luật thuế
     
    2. Ấn định từng yếu tố liên quan đến việc xác định số thuế phải nộp
     
    b) Qua kiểm tra hàng hóa mua vào, bán ra thấy người nộp thuế hạch toán giá trị hàng hóa mua vào, bán ra không theo giá thực tế thanh toán phù hợp với thị trường."
     
    Việc công ty chị bán hàng thấp hơn giá vốn có thể bị xử phạt hành chính về  hành vi trốn thuế, gian lận thuế theo điểm e khoản 1 điều 13 của thông tư  166/2013/TT-BTC:
     
    "Điều 13. Xử phạt đối với hành vi trốn thuế, gian lận thuế
     
    Người nộp thuế có hành vi trốn thuế, gian lận thuế theo quy định của pháp luật bị xử phạt theo số lần tính trên số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận như sau:
     
    1. Phạt tiền 1 lần tính trên số thuế trốn, số thuế gian lận đối với người nộp thuế vi phạm lần đầu (trừ các trường hợp bị xử phạt đối với hành vi khai sai dẫn đến thiếu thuế tại Khoản 1 Điều 12 Thông tư này) hoặc vi phạm lần thứ hai mà có từ hai tình tiết giảm nhẹ trở lên khi có một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    e) Không xuất hóa đơn khi bán hàng hoá, dịch vụ hoặc ghi giá trị trên hóa đơn bán hàng thấp hơn giá trị thanh toán thực tế của hàng hoá, dịch vụ đã bán và bị phát hiện sau thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của kỳ tính thuế."
     
    Báo quản trị |  
  • #465556   25/08/2017

    nguyenloi310 viết:

    Theo điểm b khoản 2 điều 25 Thông tư 156/2013/BTC:
     
    "Điều 25. Ấn định thuế đối với trường hợp người nộp thuế nộp thuế theo phương pháp kê khai vi phạm pháp luật thuế
     
    2. Ấn định từng yếu tố liên quan đến việc xác định số thuế phải nộp
     
    b) Qua kiểm tra hàng hóa mua vào, bán ra thấy người nộp thuế hạch toán giá trị hàng hóa mua vào, bán ra không theo giá thực tế thanh toán phù hợp với thị trường."
     
    Việc công ty chị bán hàng thấp hơn giá vốn có thể bị xử phạt hành chính về  hành vi trốn thuế, gian lận thuế theo điểm e khoản 1 điều 13 của thông tư  166/2013/TT-BTC:
     
     
    Bạn hiểu sai nội dung văn bản vừa dẫn ra rồi. Không ai cấm bán dưới giá vốn cả. Người ta chỉ cấm bán giá một đằng mà hạch toán, xuất hóa đơn 1 nẻo thôi.
     
    Báo quản trị |