bán hàng cho khách hàng trên 20 triệu có cần phải làm Hợp đồng không?

Chủ đề   RSS   
  • #289856 05/10/2013

    NTTHuong79

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    bán hàng cho khách hàng trên 20 triệu có cần phải làm Hợp đồng không?

    Chào luật sư!

    Hiện nay công ty tôi đang bán hàng thực phẩm cho các hộ kinh doanh cá thể trên toàn quốc.

    Mỗi lần bán hàng đều trên 20 triệu và khách hàng đều thanh toán bằng chuyển khoản.

    Như vậy mình có cần phải ký Hợp đồng mua bán và xuất hoá đơn cho khách hàng k, vì khách hàng không có nhu cầu lấy Hoá đơn và làm Hợp đồng.

     
    39169 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #290645   09/10/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1474 lần


    Chào bạn

    Điều 16 Nghị định 51/2010/NĐ-CP. "Bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn

    1. Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu nhận hóa đơn."

    Như vậy, đối với mọi trường hợp bán hàng hóa, dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên thì phải lập hóa đơn. Đây là bắt buộc chứ không phải là nhu cầu muốn hay không của khách hàng.

    Nếu không thực hiện đúng sẽ bị xử phạt hành chính hoặc bị xử lý hình sự về tội liên quan như: trốn thuế,...

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    NTTHuong79 (10/10/2013) minhtrung2809 (10/10/2013)
  • #290762   10/10/2013

    NTTHuong79
    NTTHuong79

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn luật sư đã trả lời. Việc lập hoá đơn dù khách có hay không lấy thì vẫn phải lập. Nhưng về vấn đề Hợp đồng mua bán hàng hoá có cần thiết phải làm không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #291145   12/10/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1474 lần


    Chào bạn!

    Điều 401 Bộ luật dân sự "Hình thức hợp đồng dân sự

    1. Hợp đồng dân sự có thể được giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể, khi pháp luật không quy định loại hợp đồng đó phải được giao kết bằng một hình thức nhất định.

    2. Trong trường hợp pháp luật có quy định hợp đồng phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng hoặc chứng thực, phải đăng ký hoặc xin phép thì phải tuân theo các quy định đó."

     

    Điều 24 Luật thương mại. Hình thức hợp đồng mua bán hàng hoá
    1. Hợp đồng mua bán hàng hoá được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc được xác lập bằng hành vi cụ thể.
    2. Đối với các loại hợp đồng mua bán hàng hoá mà pháp luật quy định phải được lập thành văn bản thì phải tuân theo các quy định đó.
     
    Nhự vậy, Hợp đồng bằng miệng cũng là hình thức của hợp đồng.
    Tuy nhiên, nếu cty bạn không giao kết bằng văn bản mà chỉ giao kết bằng miệng thì đủ rủi ro rất cao khi xảy ra tranh chấp và khi thanh tra, kiểm tra thuế thì bạn khó giải thích về việc giao kết hợp đồng "thật" hay "giả" khi xảy ra nghi vấn...
    Cty bạn nên cân nhắc.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    tankinh (13/03/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com