Bán hàng cho Công ty ở khu chế xuất

Chủ đề   RSS   
  • #349163 09/10/2014

    trinhhue23

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bán hàng cho Công ty ở khu chế xuất

    Kính chào Quý luật sư!

    Luật sư tư vấn giúp e một vài thắc mắc:

    1. Bên đối tác của Công ty e vừa có quyết định chuyển thành công ty chế xuất. Họ yêu cầu công ty e phải làm tờ khai khai báo hải quan. Vậy luật sư có thể tư vấn giúp thủ tục khai báo hải quan như nào và cần các giấy tờ gì ạ?

    2. Hộ kinh doanh cá thể bán hàng cho công ty chế xuất có phải khai báo hải quan không ạ?

    Em cảm ơn!

     
    2615 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #350330   15/10/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Về thủ tục thì bạn xem tại Điểm d, Khoản 3, Điều 49 Thông tư số 128/2013/TT-BTC ngày 10/9/2013 của Bộ Tài chính “Quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu” thì hàng hoá do doanh nghiệp nội địa bán cho DNCX: DNCX và doanh nghiệp nội địa làm thủ tục hải quan theo các bước và sử dụng tờ khai xuất nhập khẩu tại chỗ.

    Còn điều kiện đưa hàng vào khu chế xuất thì phải xem tại Nghị định số 43/2010/NĐ-CP và Thông tư số 01/2013/TT-BKHĐT

    Điều 3 Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ thì trừ hàng hóa thuộc Danh mục hàng hóa cấm xuất khẩu, tạm ngừng xuất khẩu, Danh mục hàng hóa cấm nhập khẩu, tạm ngừng nhập khẩu quy định tại Nghị định này và các văn bản pháp luật khác, thương nhân (gồm các tổ chức, cá nhân) được xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa không phụ thuộc vào ngành nghề đăng ký kinh doanh

     
    Báo quản trị |