DanLuat 2015

Bản ghi âm có được xem là chứng cứ trong vụ án hình sự hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #459293 29/06/2017

    maithanhloivn
    Top 200
    Male
    Chồi

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2014
    Tổng số bài viết (259)
    Số điểm: 1558
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 20 lần


    Bản ghi âm có được xem là chứng cứ trong vụ án hình sự hay không?

    Điều 87 Bộ Luật tố tụng hình sự 2015 ghi nhận dữ liệu điện tử là nguồn chứng cứ. Trong đó, dữ liệu điện tử là ký hiệu, chữ viết, chữ số, hình ảnh, âm thanh hoặc dạng tương tự được tạo ra, lưu trữ, truyền đi hoặc nhận được bởi phương tiện điện tử được thu thập từ phương tiện điện tử, mạng máy tính, mạng viễn thông, trên đường truyền và các nguồn điện tử khác.

    Bản ghi âm là một bản lưu trữ âm thanh được xem là một dữ liệu điện tử. Do đó, bản ghi âm mới chỉ được xem là nguồn chứng cứ. Để bản ghi âm này được xem là chứng cứ trong một vụ án hình sự thì phải đáp ứng các điều kiện cần thiết.

    Để được tòa án chấp nhận băng ghi âm, một bản ghi âm là chứng cứ khi xuất trình kèm theo văn bản xác nhận xuất xứ hoặc văn bản về sự việc liên quan đến việc ghi âm đó. Các tài liệu này có thể là băng ghi âm, đĩa ghi âm,... Trường hợp không xuất trình được các văn bản nêu trên thì bản ghi âm đó không được coi là chứng cứ. Đây chỉ là điểu kiện cần để xem một bản thu âm được tòa án xem xét để công nhận là chứng cứ.

    Ngoài ra, phải đáp ứng thêm một điều kiện về mặt chủ thể xuất hiện trong đoạn băng ghi âm thì mới đủ điều kiện để tòa án chấp nhận bản ghi âm là chứng cứ. Đó là người được cho là chủ thể của giọng nói xuất hiện trong đoạn ghi âm phải thừa nhận đó là giọng nói của mình, nếu họ không thừa nhận thì phải có văn bản kết luận xác định giọng nói đó là của họ của cơ quan giám định hình sự.

    Như vậy, để tòa án công nhận bản ghi âm là chứng cứ để xác định có hay không có hành vi phạm tội, người thực hiện hành vi phạm tội và những tình tiết khác có ý nghĩa trong việc giải quyết vụ án trong một vụ án hình sự thì phải đáp ứng các điều kiện như trên.

    Trong trường hợp bản ghi âm không đáp ứng đủ hai điều kiện trên thì chỉ được xem là tài liệu có liên quan, có giá trị tham khảo chứ không có giá trị chứng minh trong việc xác định sự thật khách quan của vụ án.

     

     
    1145 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maithanhloivn vì bài viết hữu ích
    thanhvan312 (30/06/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #459294   29/06/2017

    ntqn1993
    ntqn1993
    Top 500
    Female
    Lớp 2

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2015
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 3915
    Cảm ơn: 282
    Được cảm ơn 121 lần


    Re

    Nếu như có văn bản chứng minh xuất xứ của bản ghi âm, nhưng mà người được ghi âm lại không thừa nhận đó là giọng nói của mình. hoặc giả lấy gì chứng minh tính xác thực của văn bản chứng minh xuất xứ nhỉ

    Lavie est belle

     
    Báo quản trị |  
  • #459312   29/06/2017

    Chuyenidol
    Chuyenidol
    Top 200
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2015
    Tổng số bài viết (273)
    Số điểm: 1958
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 70 lần


    Để được tòa án chấp nhận băng ghi âm, một bản ghi âm là chứng cứ khi xuất trình kèm theo văn bản xác nhận xuất xứ hoặc văn bản về sự việc liên quan đến việc ghi âm đó.

    Văn bản này do ai (cá nhân hay tổ chức nào) xác nhận?

    Luật Việt Tín là công ty luật uy tín chuyên cung cấp dịch vụ thành lập công ty giá rẻ (xem bảng giá) cho hàng trăm doanh nghiệp Việt. Nếu bạn muốn được tư vấn thành lập công ty miễn phí xin vui lòng gọi ngay hotline: 0978.635.623 của chúng tôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #459316   30/06/2017

    thanhvan312
    thanhvan312
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (354)
    Số điểm: 3190
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 88 lần


    Mình cũng có cùng thắc mắc là nếu người trong bản ghi âm không thừa nhận đó là giọng nói của mình hoặc đổ là do ai đó giống giọng mình giả giọng, thậm chí là đã chỉnh sửa quá chuyên nghiệp không thể phát hiện ra được thì sẽ xem xét như thế nào để xác định trong những tình huống này?

     
    Báo quản trị |  
  • #459327   30/06/2017

    DT_DA
    DT_DA
    Top 150
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (404)
    Số điểm: 10565
    Cảm ơn: 258
    Được cảm ơn 248 lần


    Minh thấy là bản ghi âm có thể được xem là chứng cứ để chứng minh trước tòa nếu người giao nộp chứng cứ có thể chứng minh được tính xác thực và hợp pháp trong bản ghi âm đó, nếu không chứng minh được thì cơ quan thẩm định sẽ phải giam định lại bản ghi âm đó. Nếu cơ quan giám định không xác nhận được nhân vật hay tính xác thực trong bản ghi âm thì giá trị của bản ghi âm đó chỉ là tài liệu liên quan...Nhiệm vụ của bên thẩm định là khá khó khăn.

     
    Báo quản trị |  
  • #463179   31/07/2017

    nguyenduy303
    nguyenduy303
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2016
    Tổng số bài viết (190)
    Số điểm: 1260
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 38 lần


    Theo như quy định trên thì bên cung cấp bản ghi âm phải xuất trình được văn bản xác nhận xuất xứ của bản ghi âm hoặc văn bản về sự việc liên quan tới việc thu âm. Vậy những văn bản đó là những văn bản gì? Do ai xác nhận? Nên theo mình thì việc yêu cầu những loại văn bản này là đánh đố nhau. Chính vì thế, cần phải quy định rõ ràng hơn nữa.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-