DanLuat 2015

Bạn gái 15 tuổi quan hệ tình dục với bạn trai thì bạn trai có phạm tội không?

Chủ đề   RSS   
  • #497169 16/07/2018

    Mmmmmi

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/07/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn gái 15 tuổi quan hệ tình dục với bạn trai thì bạn trai có phạm tội không?

    Bạn gái 15 tuổi tình nguyện quan hệ tình dục với bạn trai 18 tuổi và cũng tình nguyện bỏ nhà theo bạn trai đó.! Và gia đình bạn gái 15 tuổi thưa kiện bạn trai ...thì bạn trai có phạm luật không?

     
    1100 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #497172   16/07/2018

    ngothanhphuong310
    ngothanhphuong310
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/05/2018
    Tổng số bài viết (201)
    Số điểm: 1070
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 8 lần


    "Điều 145. Tội giao cấu và thực hiện hành vi quan hệ tình dục với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi.            

    1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

    a) Phạm tội 02 lần trở lên;

    b) Đối với 02 người trở lên;

    c) Có tính chất loạn luân;

    d) Làm nạn nhân có thai;

    đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

    e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

    a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

    b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm."

    Căn cứ vào quy định trên thì bạn trai đủ 18 tuổi quan hệ với bạn gái 15 tuổi là vi phạm pháp luật bạn nhé và sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội giao cấu và thực hiện hành vi quan hệ tình dục với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi.

    Cập nhật bởi ngothanhphuong310 ngày 16/07/2018 11:34:55 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngothanhphuong310 vì bài viết hữu ích
    Mmmmmi (18/07/2018)
  • #497175   17/07/2018

    Mmmmmi
    Mmmmmi

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/07/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu

    Nhưng nếu bạn gái 15 tuổi đó k tố cáo ... nhưng gia đình bạn gái đó tố cáo không có bằng chứng thì sao ạ ?
     
    Báo quản trị |  
  • #497191   17/07/2018

    Chào bạn,

    Với những thông tin mà bạn đề cập ở trên thì đã có dấu hiệu vi phạm pháp luật hình sự rồi bạn nhé. Cụ thể bạn phạm Tội giao cấu và thực hiện hành vi quan hệ tình dục với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi tại điều 145 Bộ luật hình sự 2015 và thẩm quyền giải quyết thuộc về cơ quan điều tra (công an) chứ không phải là một vụ kiện tranh chấp dân sự, hôn nhân gia đình bình thường. Vậy nên khi nhận được tin báo, tố giác tội phạm từ gia đình bạn gái, không nhất thiết phải là bạn gái tố cáo thì cơ quan điều tra sẽ tiếp nhận và xử lý thông tin. Sau đó, Cơ quan điều tra sẽ gọi những người có liên quan đến để lấy lời khai và đưa nạn nhân đi giám định cơ quan sinh dục. Nếu kết quả giám định thể hiện là cô gái chưa đủ 16 tuổi đã có quan hệ tình dục thì sẽ khởi tố vụ án về tội giao cấu với người từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi. Khi xác định được người giao cấu với cô bé đó thì sẽ khởi tố bị can và tiến hành các hoạt động điều tra theo quy định pháp luật.

    Và một điều nữa gửi đến bạn đó là Theo quy định của Bộ luật tố tụng hình sự thì trẻ em là đối tượng được pháp luật bảo vệ đặc biệt nên kể cả khi nạn nhân không yêu cầu khởi tố, mà người nhà tố cáo thì cơ quan điều tra vẫn xử lý bình thường nhé.

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuongkp2708 vì bài viết hữu ích
    Mmmmmi (18/07/2018)
  • #497205   17/07/2018

    Mmmmmi
    Mmmmmi

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/07/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy còn ...

    Vậy còn vấn đề mình đề cập ở dưới là bạn gái đó bỏ nhà theo bạn trai thì sao ạ
     
    Báo quản trị |  
  • #497208   17/07/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn gái đó bỏ nhà theo bạn trai thì hai người ở chung thôi, không ảnh hưởng gì đến các câu trả lời bên trên.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Mmmmmi (18/07/2018)
  • #497214   17/07/2018

    Theo quy định Điều 145 Bộ luật hình sự thì người bạn trai đã vi phạm tội giao cấu với trẻ em từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi vì người bạn gái này tình nguyện giao cấu. Nếu người bạn gái không tình nguyện, hoặc người bạn trai dùng dùng mọi thủ đoạn để người bạn gái miễn cưỡng giao câu thì lại sẽ phạm vào tội khác nữa. Nếu người bạn trai này đợi bạn gái mình lớn hơn đủ 16 tuổi mới giao cấu thì không ra nông nổi này rồi.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phiyen1995 vì bài viết hữu ích
    Mmmmmi (18/07/2018)
  • #497228   17/07/2018

    Mydung0407
    Mydung0407
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2018
    Tổng số bài viết (176)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 15 lần


    15 tuổi nằm trong độ tuổi được pháp luật bảo vệ đặc biệt, dù cho bạn gái có tự nguyện thì bạn trai cũng bị xử phạt theo quy định của Bộ luật hình sự 2015. Thuộc phạm vi của Bộ luật hình sự nên khi phát hiện được hành vi đó, cơ quan chính quyền sẽ vào cuộc điều tra và xử lý chứ không phải đợi có người khởi tố mới xử lý.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Mydung0407 vì bài viết hữu ích
    Mmmmmi (18/07/2018)
  • #501704   09/09/2018

    Điều 145 Bộ luật hình sự 2015 có quy định như sau:

    "Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi
     
    1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.
     
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:
     
    a) Phạm tội 02 lần trở lên;
     
    b) Đối với 02 người trở lên;
     
    c) Có tính chất loạn luân;
     
    d) Làm nạn nhân có thai;
     
    đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;
     
    e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.
     
    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:
     
    a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;
     
    b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.
     
    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm."
    Theo đó, trong trường hợp này dù bạn gái bạn tự nguyện quan hệ nhưng do bạn gái bạn chưa đủ 16 tuổi nên bạn vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định trên. 
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-