Bán đất và tài sản trên đất đang cho thuê

Chủ đề   RSS   
  • #418729 16/03/2016

    thuyettuongdoi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bán đất và tài sản trên đất đang cho thuê

    Tôi là chủ DNTN, tôi đã cho thuê đất và tài sản doanh nghiệp nằm trên đất.  Nay tôi muốn chuyển nhượng cả doanh nghiệp gồm giấy phép thành lập DNTN cùng đất và tài sản doanh nghiệp trên đất cho bên thứ ba, vậy có cần ưu tiên hoặc phải được sự đồng ý của bên đang thuê không ? Căn cứ luật định nào và điều khoản nào ?

     
    4015 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #418840   17/03/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 100
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 297 lần


    Chào bạn :

    Nếu Hợp đồng thuê đất và tài sản doanh nghiệp với bên thuê đang còn, thì bên cho thuê (chủ DNTN) phải có nghĩa vụ đảm bảo ổn định nhà trong thời gian cho thuê (Căn cứ khoản 2 ĐIều 493 BLDS năm 2005). Ngoài ra, nếu chuyển nhượng cả doanh nghiệp và tài sản gắn liền trên đất thì Bên cho thuê  phải đảm bảo bên thuê “được tiếp tục thuê theo các điều kiện đã thoả thuận với bên cho thuê” (Căn cứ khoản 4 Điều 496 BLDS năm 2005).
    Như vậy, việc bạn chuyển nhượng DN và tài sản trên đất không phải xin phép với bên đang thuê. Tuy nhiên, bạn phải đảm bảo để bên thuê được tiếp thục thuê đến hết thời hạn hợp đồng mà hai bên đã ký kết. Để hợp lý hơn thì bạn nên gửi thông báo bằng văn bản đến bên thuê.
     
    Lưu ý: Các điều khoản này tôi chỉ tư vấn trên cơ sở văn bản pháp luật, cần phải căn cứ vào Hợp đồng thuê giữa bạn và bên cho thuê để biết chính xác nghĩa vụ của bạn mà 2 bên đã thỏa thuận

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #418846   17/03/2016

    Chuyenidol
    Chuyenidol
    Top 500
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2015
    Tổng số bài viết (273)
    Số điểm: 2013
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 79 lần


    Vấn đề này chắc đàm phán giữa 3 bên (Bên sở hữu cũ, bên sở hữu mới và bên đang thuê) để đi đến sự thống nhất là được.

    Luật Việt Tín là công ty luật uy tín chuyên cung cấp dịch vụ thành lập công ty giá rẻ (xem bảng giá) cho hàng trăm doanh nghiệp Việt. Nếu bạn muốn được tư vấn thành lập công ty miễn phí xin vui lòng gọi ngay hotline: 0978.635.623 của chúng tôi.

     
    Báo quản trị |