Bán đất

Chủ đề   RSS   
  • #431932 27/07/2016

    Nguyenxuanduc01

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Bán đất

    Tôi và 1 người bạn mua chung 1 mảnh đất, cả 2 đều đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nay cả chúng tôi đều đồng ý bán mảnh đất đó nhưng bạn tôi đang đi làm xa không về được để có thể ký hợp đồng bán đất. Tôi muốn bạn tôi ủy quyền cho tôi để việc mua bán được nhanh gọn, như vậy có được hay không?

     
    2545 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431934   27/07/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 100
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 297 lần


    Chào bạn,
     
    Vê câu hỏi của bạn, tôi có ý kiến như sau:
     
    Tại Điều 64, Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định về hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất có quy định:
     
    1. Hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của hộ gia đình phải được người có tên trên Giấy chứng nhận hoặc người được ủy quyền theo quy định của pháp luật về dân sự ký tên.
    2. Hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của nhóm người sử dụng đất, nhóm chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất phải được tất cả các thành viên trong nhóm ký tên hoặc có văn bản ủy quyền theo quy định của pháp luật về dân sự, trừ trường hợp các chủ sở hữu căn hộ cùng sử dụng chung thửa đất trong nhà chung cư.”
     
    Như vậy, người có tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có thể ủy quyền cho người khác (người có tên trong sổ hoặc người thứ ba khác) thực hiện hợp đồng, giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất.

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ta.luatsaoviet vì bài viết hữu ích
    Nguyenxuanduc01 (27/07/2016)
  • #431965   27/07/2016

    Bán đất

    Tôi và 1 người bạn mua chung 1 mảnh đất, cả 2 đều đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nay cả chúng tôi đều đồng ý bán mảnh đất đó nhưng bạn tôi đang đi làm xa không về được để có thể ký hợp đồng bán đất. Tôi muốn bạn tôi ủy quyền cho tôi để việc mua bán được nhanh gọn, như vậy có được hay không?

    chào bạn: trường hợp này của bạn thì bạn của bạn được ủy quyền cho bạn bán đất. do bạn của bạn ở xa vì vậy bạn nói bạn của bạn lập một giấy ủy quyền cho bạn với nội dung ủy quyền bán đất sau đó tới ubnd chứng thực. nếu bạn bạn ở nước ngoài thì đến đại sứ quán nước đó xác lập. sau đó gửi giấy ủy quyền cho bạn để bạn làm hợp đồng chuyển nhượng qsdđ.

    trân trọng

    >> Giang Nguyễn Văn<<

    sđt: 0944722520

     
    Báo quản trị |  
  • #431984   28/07/2016

    QuocHuy_333
    QuocHuy_333

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2014
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 10 lần


    Trường hợp của bạn phải làm hợp đồng ủy quyền có công chứng. Lưu ý bạn là người ủy quyền nếu đã kết hôn mà thời điểm kết hôn trước lúc hình thành tài sản thì cả hai vợ chồng ra ký HĐ ủy quyền, còn đang độc thân thì mang theo giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. Thân chào

    Không có gì quý hơn Độc lập Tự do!

     
    Báo quản trị |  
  • #432002   28/07/2016

    chào bạn; QuocHuy_333

    xin phép được trao đổi với bạn một chút được không.

    trong tình huống ban  nêu ra là anh bạn kia ở xa không về được nên muốn ủy quyền cho bạn ấy đứng ra làm hợp đồng chuyển nhượng. nếu làm hợp đồng ủy quyền có công chứng thì khi ra công chứng họ yêu cầu phải có mặt cả hai bên ký vào hợp đồng. về mặt pháp luật thì làm hợp đồng ủy quyền là đúng tuy nhiên ở tình huống này thì cách này không khả thi cho lắm.  vậy tại sao không làm giấy ủy quyền rồi chứng thực chữ ký trong giấy ủy quyền đó. mình nghĩ cách nào tiện lợi và phù hợp nhất thì mình lên tư vấn cho người ta làm.

     

     

    >> Giang Nguyễn Văn<<

    sđt: 0944722520

     
    Báo quản trị |