DanLuat 2015

Bạn có biết xài đồ trộm cắp cũng có thể bị xử lý hình sự?

Chủ đề   RSS   
  • #479000 18/12/2017

    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1679)
    Số điểm: 65432
    Cảm ơn: 834
    Được cảm ơn 1398 lần


    Bạn có biết xài đồ trộm cắp cũng có thể bị xử lý hình sự?

    Hồi Shin mới học Luật hình sự, Shin mê lắm, tại vì trong đó kể ra quá trời tội, học cũng là để biết mà phòng tránh không phạm phải sai lầm mà bị ở tù.

    Trong đó có cái tội ni nè:

    Điều 323. Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có

    1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Tài sản, vật phạm pháp trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng;

    d) Thu lợi bất chính từ 20.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng;

    đ) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 10 năm:

    a) Tài sản, vật phạm pháp trị giá từ 300.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng;

    b) Thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm:

    a) Tài sản, vật phạm pháp trị giá 1.000.000.000 đồng trở lên;

    b) Thu lợi bất chính 300.000.000 đồng trở lên.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

    (Văn bản hợp nhất 01/VBHN-VPQH 2017)

    Học xong Shin về kể lại với cả nhà, ai cũng cười Shin, vì đó là điều trước giờ cả nhà đều biết, mà Shin làm cứ như là chuyện mới lắm vậy, thậm chí hồi còn nhỏ Shin còn được tặng chiếc đồng hồ xịn được mua ở chợ đấy với giá rẻ bèo.

    Eo, lớn lên đựơc đi học mới biết rồi nghĩ lại thấy sợ quá, vì hồi nhỏ mình cũng từng phạm tội này.

    Ấy thế mà sao Shin thắc mắc, đến bây giờ vẫn còn tồn tại mấy cái chợ bán đồ “chôm” ở Sài Gòn này, nếu có dịp các bạn cứ rảo quanh vòng các cung đường Hùng Vương ở Quận 5, hay Phó Đức Chính Quận 1…sẽ thấy. Người ta rao bán công khai luôn chứ không giấu diếm gì đâu???

    P/S: Có dịp Shin sẽ kể các bạn nghe chuyện hồi nhỏ, nghĩ lại giờ biết nhiều lại thấy sợ. :(

     
    1355 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #479006   18/12/2017

    pukachi_kw
    pukachi_kw
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2017
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 995
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 27 lần


    Nếu như người có hành vi chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản nhưng không hề biết tài sản mình mua là do trộm cắp mà có thì trường hợp này chỉ là một giao dịch dân sự thông thường, hành vi của người mua không phải là hành vi phạm tội.

     
    Báo quản trị |  
  • #479031   18/12/2017

    Bạn đã bao giờ nghe đến thuật ngữ "ngay tình" và "không ngay tình chưa". Nếu xác định người đó có tội hay không còn phải phân tích đến việc người sử dụng tài sản bị trộm cắp có biết và buộc phải biết đó là tài sản trộm cắp? Nếu họ không thể biết được đó là tài sản trộm cắp thì không thể xử lý hình sự đối với họ được.

     
    Báo quản trị |  
  • #479054   19/12/2017

    thambui94
    thambui94
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2017
    Tổng số bài viết (252)
    Số điểm: 2805
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 29 lần


    Sử dụng đồ trộm cắp mà không biết đồ đó bị trộm cắp thì cũng không phạm tội này đâu nhỉ? Vì thực tế đồ trộm cắp với đồ không trộm cắp làm sao phân biệt được khi người tặng, người mua cho mình không nói chứ?

    Nhiều khi mình vô tình phát hiện ra đồ mình đang sài cách đây 1 năm là đồ trộm cắp thì sẽ xử lý như thế nào ạ? Không sài nữa hay tiếp tục sài vì đã lỡ sài rồi? 

     
    Báo quản trị |  
  • #479186   20/12/2017

    Mình nghĩ nếu người lấy cắp tài sản đưa cho 1 người khác sử dụng nhưng không hề nói người kia là đồ này là đồ ăn cắp thì người đang sử dụng kia không thể coi là phạm tội chứa chấp, che dấu tài sản bị đánh cắp. Vì việc nhận đồ người khác đưa có ai đi chứng minh đồ này có nguồn gốc ở đâu đâu?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-