DanLuat 2015

Bán cần xa có phải đi tù không?

Chủ đề   RSS   
  • #512060 12/01/2019

    phuongthao220820

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bán cần xa có phải đi tù không?

    Em có 2 bạn bị bắt về tội vận chuyển cần xa đi bán, cho em biết bạn em có phải ở tù không ạ?

     
    137 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #512199   14/01/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (563)
    Số điểm: 4295
    Cảm ơn: 249
    Được cảm ơn 80 lần


    Theo Khoản 6 Điều 2 Luật Phòng chống ma túy 2000 thì Cây có chứa chất ma tuý bao gồm cây thuốc phiện (cây anh túc), cây cô ca, cây cần sa hoặc cây khác có chứa chất ma tuý do Chính phủ quy định.
     
    Điều 251 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định về Tội mua bán trái phép chất ma túy như sau:
     
    1. Người nào mua bán trái phép chất ma túy, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.
     
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm: 
     
    a) Có tổ chức; 
     
    b) Phạm tội 02 lần trở lên; 
     
    c) Đối với 02 người trở lên; 
     
    d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn; 
     
    đ) Lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức; 
     
    e) Sử dụng người dưới 16 tuổi vào việc phạm tội hoặc bán ma túy cho người dưới 16 tuổi; 
     
    g) Qua biên giới; 
     
    h) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có khối lượng từ 500 gam đến dưới 01 kilôgam;
     
    i) Heroine, Cocaine, Methamphetamine, Amphetamine, MDMA hoặc XLR-11 có khối lượng từ 05 gam đến dưới 30 gam; 
     
    k) Lá cây côca; lá khát (lá cây Catha edulis); lá, rễ, thân, cành, hoa, quả của cây cần sa hoặc bộ phận của cây khác có chứa chất ma túy do Chính phủ quy định có khối lượng từ 10 kilôgam đến dưới 25 kilôgam; 
     
    l) Quả thuốc phiện khô có khối lượng từ 50 kilôgam đến dưới 200 kilôgam; 
     
    m) Quả thuốc phiện tươi có khối lượng từ 10 kilôgam đến dưới 50 kilôgam; 
     
    n) Các chất ma túy khác ở thể rắn có khối lượng từ 20 gam đến dưới 100 gam; 
     
    o) Các chất ma túy khác ở thể lỏng có thể tích từ 100 mililít đến dưới 250 mililít; 
     
    p) Có 02 chất ma túy trở lên mà tổng khối lượng hoặc thể tích của các chất đó tương đương với khối lượng hoặc thể tích chất ma túy quy định tại một trong các điểm từ điểm h đến điểm o khoản này; 
     
    q) Tái phạm nguy hiểm.
     
    ...
     
    Như vậy, hành vi vận chuyển cần sa đi bán nếu đủ căn cứ sẽ bị khởi tố về tội mua bán trái phép chất ma túy. Tùy thuộc hàm lượng chất ma túy mà người bán có thể chịu mức án tù thấp nhất là từ 02 năm đến 07 năm, nặng nhất là bị phạt tù 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình. 

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-