DanLuat 2015

Bản cam kết có phải là hợp đồng lao động không?

Chủ đề   RSS   
  • #471306 17/10/2017

    Nhonhan

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2017
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Bản cam kết có phải là hợp đồng lao động không?

    Tôi đang gặp phải trường hợp như sau: Tôi xin vào làm quản lý cửa hàng cho một công ty và chỉ kí một bản cam kết ( không kèm theo bất cứ hợp đồng nào).Trong đó có nội dung nếu bị mất hàng tôi phải chịu trách nhiệm 60%, còn lại 40% là trách nhiệm của nhân viên bán hàng. Thế nhưng, khi có trường hợp mất hàng xảy ra thì công ty bắt tôi phải 100% (50trieu)nếu không sẽ đưa ra pháp luật ( vì tất cả nvbh đã nghi việc). Đây là một công ty kinh doanh đã đăng kí kinh doanh nhưng không tất cả nhân viên làm việc tại đây đều không được kí hợp đồng và đóng bất kì bảo hiểm nào, chỉ ký vào một bản cam kết như tôi đã nói. Vậy cho tôi hỏi tôi nên làm như thế nào.
    Cập nhật bởi Nhonhan ngày 17/10/2017 10:37:24 PM
     
    2428 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #471318   17/10/2017

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (403)
    Số điểm: 3895
    Cảm ơn: 43
    Được cảm ơn 70 lần


    Theo qui định tại Điều 116 Bộ luật dân sự 2015 thì:

    “Giao dịch dân sự là hợp đồng hoặc hành vi pháp lý đơn phương làm phát sinh, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự.”

    Như vậy, bản cam kết của bạn và công ty được coi là một giao dịch dân sự, cụ thể, đó là hành vi pháp lý đơn phương vì nó thể hiện ý chí tự ràng buộc của người viết cam kết ( công ty) với điều khoản đã cam kết. Do đó, công ty có quyền yêu cầu người cam kết (bạn) thực hiện nghĩa vụ dân sự phát sinh. Nếu phát sinh thiệt hại cho phía người có quyền do người cam kết không thực hiện nghĩa vụ dân sự đã cam kết thì người cam kết phải bồi thường.

    Trong trường hợp này, theo như bản cam kết bạn đã ký thì khi bị mất hàng bạn phải chịu trách nhiệm 60%, còn lại 40% là trách nhiệm của nhân viên bán hàng nhưng công ty bắt bạn phải  bồi thường 100% (50 triệu đồng) nếu không sẽ đưa ra pháp luật. Hành động trên từ phía công ty đã làm trái với nội dung trong bản cam kết bạn đã ký cộng với việc không tuân thủ đóng bảo hiểm cho nhân viên như luật định thì bạn hoàn toàn có thể xem đây là căn cứ để kiện ra tòa, đòi lại quyền lợi cho mình.

     

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn vyvy2409 vì bài viết hữu ích
    Nhonhan (17/10/2017) ntdieu (18/10/2017)
  • #471327   18/10/2017

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Chào bạn.
    Công ty đưa ra lý do gì khi buộc bạn phải bồi thường 100%, trái với cm kết?

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-