Bài toán thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #229382 26/11/2012

    thuynt.vcu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Bài toán thừa kế

    hùng có vợ và 3 người con chung, một người con đã đi làm và có lương cao, 2 người con còn lại 1 người 18t và một người 16t.Do cuộc sống không hạnh phúc nên 2 vợ chồng hùng đã ly  thân. Hùng sống với người con cả nhưng người con này nhiều lần đánh đập gây thương tích cho Hùng.

    Năm 2006,Hùng bị tai nạn xe máy.Trước khi chết ông Hùng có viết di chúc để lại một nửa tài sản của mình cho người bác ruột.Tòa xác định số tài sản chung của 2 vợ chồng là 130 triệu.trong trường hợp này sẽ chia thừa kế như thế nào?Nếu người bác ruột không nhận tài sản thừa kế thì việc phân chia có gì khác?

     
    11777 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #229390   26/11/2012

    htudaigiatoc79
    htudaigiatoc79

    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    áp dụng khoản 1 điều 680 :thì người vợ vẫn được nhận tài sản thừa kế

    áp dung điểm a khoản 1 điều 643 :thì người con cả không được hưởng thừa kế

    như vậy thừa kế dược chia như sau :

    tài sản ông Hùng là 65tr được chia là :

    người bác được chia 1/2 tài sản : 65tr/2 = 32tr500

    còn lại 32tr500 chia cho 3 người là vợ ông hùng và 2 người con : 32tr500/3 = 10tr833

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn htudaigiatoc79 vì bài viết hữu ích
    thuynt.vcu (27/11/2012)
  • #229393   26/11/2012

    htudaigiatoc79
    htudaigiatoc79

    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    chào bạn tiếp tục câu trả lời của mình : áp dụng điều 642

    tài sản ông Hùng là : 65tr chia cho 3 người là : vợ ông và 2 con ông

    65tr/3 = 21tr66

    vậy số tiền mỗi người có

    vợ ông :65tr + 21tr66 = 86tr.66

    mỗi người con : 21tr66

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn htudaigiatoc79 vì bài viết hữu ích
    thuynt.vcu (27/11/2012)
  • #229424   27/11/2012

    Libra_L
    Libra_L
    Top 500
    Male
    Chồi

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2012
    Tổng số bài viết (156)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 65 lần


    chào bạn .

    Ly thân là chấm dứt nghĩa vụ sống chung giữa vợ chồng trong khi quan hệ hôn nhân không chấm dứt. Nên người vợ vẫn là một đối tượng được hưởng thừa kế.

    Bạn cần nói rõ hơn về Người con cả: Tuy rằng, anh ta có những hành vi đánh đập gây thương tích cho ông Hùng nhưng có kết án hay chưa. Nếu áp dụng điểm a, khoản 1 Điều 643 thì chỉ khi đã bị kết án. Tuy nhiên, với những hành vi như trên, người con trai cả này đã vi phạm điểm b, khoản 1 Điều 643 (căn cứ vi phạm điều 35 luật Hôn nhân và gia đình năm 2000)--> không được hưởng di sản.

    Di sản ông Hùng: 130/2=65 triệu.

    theo di chúc, ông HÙng để 1/2 cho bác ruột=65*1/2=32,5 triệu

    Mình không rõ người con thứ 2 đủ 18 tuổi hay là đang tuổi 18.

    +) nếu người con thứ 2 chưa đủ 18 tuổi (chưa thành niên).

    có 3 đối tượng được hưởng 669: vợ, con thứ 2, con thứ 3.

    di sản nếu được chia theo pháp luật thì chỉ có 3 suất mỗi suất là 65/3=21,666 triệu.

    vợ Hùng, 2 con mỗi người được hưởng=2/3*21,666=14,444 triệu

    tổng tiền 3 mẹ con nhận được là 14,444*3=43,333

    có nghĩ là ông bác được hưởng 32,5 triệu phải trích ra 43.333-32,5=10,832 triệu. nên ông bác ruột được hưởng 21,666 triệu

    +) nếu người con thứ 2 đủ 18 tuổi thì có người con thứ 3, vợ Hùng được hưởng 669:

    theo tính toán trên thì mỗi mẹ con được hưởng:14,444 triệu.

    số tiền còn dư: 65-32,5-14,444*2=3,612 triệu. số tiền này được chia theo pháp luật cho 3 mẹ con: mỗi người được nhận thêm: 3,612/3=1,204 triệu

    bác ruột hưởng:32,5.

    vợ hùng, con thứ 3:14,444+1,204=15,608 triệu.

    con thứ 2 được hưởng 1,204 triệu.

    Trường hợp ông bác từ chối nhận di sản theo điều 642, tổng di sản chia cho vợ Hùng, con thứ 2, con thứ 3 là 65 được chia theo pháp luật, mỗi người được nhận 65/3=21,666 triệu.

    vợ Hùng=65+21,666=86,666 triệu.

    con thứ 2, con thứ 3= 21,666 triệu.

    Các bạn có nhu cầu tư vấn trực tiếp xin hãy liên hệ để kịp thời giải quyết thắc mắc pháp lý vướng phải

    Điện thoại: 0962976053

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Libra_L vì bài viết hữu ích
    thuynt.vcu (27/11/2012)
  • #229432   27/11/2012

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 443 lần


    Chào bạn

    Về TH của bạn mình xin góp ý như sau

    Những người được hưởng thừa kế theo PL gồm vợ Hùng,con 18t và con 16t.TH này mình đã loại người con đi làm theo k1 điều 643 BLDS

    Người thừa kế theo di chúc là bác của Hùng

    Do hùng chết nên tài sản chung vợ chồng được chia đôi là 130/2=65

    Di sản chia thừa kế theo di chúc thì bác của Hùng =65/2=32,5

    Di sản còn lại chia thừa kế theo PL là 32,5/3=10,83

    Chia di sản theo PL thì

    vợ= con 18t=con 16t=65/3=21,66

    Do chia di sản phải thỏa mãn điều 669 nên di sản của vợ=con là :

    vợ=con16t=21,66.2/3=14,44

    Như vậy chia theo di chúc sẽ làm ảnh hưởng tới quyền lợi của con 16t và vợ nên

    KQ là

    vợ=con 16t=14,44

    con 18t=10,83

    bác Hùng =32,5 -3,,61x2=25,28

    Thân ái

     

    Cập nhật bởi longquochan ngày 27/11/2012 10:38:44 SA

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    thuynt.vcu (27/11/2012) minhdangnguyen (06/04/2013)
  • #229449   27/11/2012

    htudaigiatoc79
    htudaigiatoc79

    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    bạn ơi giải thích dùm mình chỗ con 16 tuổi chia 2/3 là sao vậy ban

    nếu bạn chia như vậy thì phải chia cho người vợ thêm 1 suất 2/3 theo khoản 1 điều 669 :con chưa thành niên ,cha mẹ ,vợ chồng

    Cập nhật bởi htudaigiatoc79 ngày 27/11/2012 08:53:38 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #229495   27/11/2012

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 443 lần


    htudaigiatoc79 viết:

    bạn ơi giải thích dùm mình chỗ con 16 tuổi chia 2/3 là sao vậy ban

    nếu bạn chia như vậy thì phải chia cho người vợ thêm 1 suất 2/3 theo khoản 1 điều 669 :con chưa thành niên ,cha mẹ ,vợ chồng

    Chào bạn

    Mình đã chỉnh sửa lại bài của mình rồi đó.Bạn xem cụ thể lại nhé

    Còn việc con 16t được chia 2/3 suất của 1 người được chia theo PL là đúng theo k1 điều 669 BLDS.Vì TH bạn không nói đến cha mẹ nên không chia

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    thuynt.vcu (27/11/2012)
  • #229514   27/11/2012

    htudaigiatoc79
    htudaigiatoc79

    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    chào bạn vậy bạn chia cho người con ko chia cho người vợ ak theo khoản 1 điều 669 còn có vợ chồng nữa ma vậy người vợ có dc chia ko ?

     

     

    Cập nhật bởi htudaigiatoc79 ngày 27/11/2012 12:29:32 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #229588   27/11/2012

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 443 lần


    htudaigiatoc79 viết:

    chào bạn vậy bạn chia cho người con ko chia cho người vợ ak theo khoản 1 điều 669 còn có vợ chồng nữa ma vậy người vợ có dc chia ko ?

     

     

    Không biết bạn hỏi ai và về vấn đề gì?

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    htudaigiatoc79 (28/11/2012)
  • #229713   28/11/2012

    htudaigiatoc79
    htudaigiatoc79

    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    chào bạn ý mình muốn hỏi là người vợ có được hưởng theo suất 2/3 theo khoản 1 điều 669 ko cám on8 ban
     
    Báo quản trị |  
  • #229725   28/11/2012

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 443 lần


    Chào bạn

    Theo k1 điều 669 và áp dụng vào TH bài tập này thì những người được hưởng di sản mà không phụ thuộc vào nội dung di chúc gồm có

    Vợ Hùng,con chưa thành niên ở đây là con 16t

    Con đã thành niên tức là đủ 18t thì không thuộc k1 điều này 

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    minhdangnguyen (06/04/2013)