bài tập về thủ tục giám đốc thẩm trong tố tụng dân sự

Chủ đề   RSS   
  • #352667 27/10/2014

    lamlam281094

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    bài tập về thủ tục giám đốc thẩm trong tố tụng dân sự

    Mấy bạn xem bài tập này mình làm có đúng không?  tại mình bị lấn cấn ngay chỗ thẩm quyền của tòa án, mình cần gấp lắm.....

    Năm 2007, Hội viên của Hội Nông dân là ông Ân có tranh chấp dân sự và đã được Tòa án nhân dân cấp tỉnh xử án kết quả là ông Ân thắng kiện (có Quyết định của tòa án ngày 20 tháng 8 năm 2008). Bên thua kiện đã thực hiện xong nghĩa vụ bồi thường theo quy định của pháp luật (cuối cùng vào ngày 15 tháng 9 năm 2009). Nhưng đến nay ( 8/2012)bên thua kiện phát đơn khiếu nại Quyết định của Tòa án tỉnh lên Tòa án tối cao vì phát hiện có sai phạm trong việc áp dụng pháp luật của tòa án tỉnh. Tòa án tối cao trả lại và yêu cầu Tòa án tỉnh xét xử lại. Nay tòa án tỉnh triệu tập để xét xử lại vụ án. Hỏi:

    1.      Việc yêu cầu của tòa án tối cao đề nghị xét xử lại vụ án của bên thua kiện là đúng hay sai?  Tại sao?

    2.       Ông Ân có quyền từ chối yêu cầu của tòa án không ?

    1.Theo nội dung vụ việc , Tòa án nhân dân tỉnh đã ra quyết định giải quyết tranh chấp dân sự đối với ông Ân. Bản án sơ thẩm tuyên ngày 20/8/2008. Từ 20/8/2008 đến ngày 15/9/2009 đã hết thời hạn kháng cáo, kháng nghị bản án sơ thẩm để xét xử lại vụ án theo thủ tục phúc thẩm theo Điều 245 và 252 Bộ luật Tố tụng dân sự (BLTTDS). Chính vì vậy, bản án sơ thẩm của Tòa án nhân dân tỉnh đã tuyên đã có hiệu lực pháp luật.

     

    Đến nay, tức tháng 8/2012 bên thua kiện có đơn khiếu nại quyết định của Tòa án tỉnh lên Tòa án nhân dân tối cao và Tòa án tối cao yêu cầu Tòa án tỉnh xét xử lại. Yêu cầu Tòa án xem xét quyết định, bản án đã có hiệu lực pháp luật của bên thua kiện là hợp pháp .Căn cứ khoản 2 điều 284 BLTTDS, thì tòa án nhân dân tối cao có quyền đề nghị người có thẩm quyền kháng nghị quy định tại điều 285 kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm bản án ,quyết đinh có hiệu lực pháp luật.

    Sau khi nhận đơn khiếu nại của bên thua kiện, những người có quyền kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm quy định tai Điều 285  đã kháng nghị trong thời hạn quy định tại Điều 288 BLTTDS (3 năm từ ngày bản án, quyết định của Tòa án tỉnh có hiệu lực pháp luật). Hội đồng xét xử giám đốc thẩm ra quyết định giám đốc thẩm hủy bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật để xét xử sơ thẩm hoặc phúc thẩm lại thì Tòa án tỉnh phải xét xử lại vụ án theo thủ tục sơ thẩm hoặc phúc thẩm( khoản 3 điều 297).

    2.Quyết định giám đốc thẩm, phải được gửi cho ông Ân trong thời hạn 5 ngày làm việc từ ngày ra quyết định.( khoản 1, điều 303)

    - Nếu chưa nhận được quyết định giám đốc thẩm  của Hội đồng giám đốc thẩm thì ông Ân có quyền từ chối tham gia tố tụng tại tòa án tỉnh và yêu cầu tòa án tỉnh phải gửi quyết định này cho mình.

    -Nếu đã nhận được quyết định giám đốc thẩm và ông Ân cho rằng quyết định này là không phù hợp, người bạn này có thể làm đơn đề nghị Tòa án tối cao xem xét lại quyết định của mình nhưng vẫn phải tham gia tố tụng tại Tòa án tỉnh để xét xử lại vụ án.

     
    5444 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #352765   28/10/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


    Chào bạn

    1.  Việc yêu cầu của tòa án tối cao đề nghị xét xử lại vụ án của bên thua kiện là đúng hay sai?  Tại sao?

    bản án, quyết định ban hành ngày 20/8/2008 thì sau 15 ngày kể từ ngày tuyên án hoặc từ ngày họ nhận được bản án nếu không có kháng cáo, kháng nghị thì bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật.

    Đến tháng 8/2012 bên thua kiện có đơn khiếu nại quyết định của Tòa án tỉnh lên Tòa án nhân dân tối cao thì đã hết thời hiệu giám đốc thẩm.

    Điều 288. Thời hạn kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm

    Người có quyền kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm chỉ được tiến hành việc kháng nghị trong thời hạn ba năm, kể từ ngày bản án, quyết định của Toà án có hiệu lực pháp luật.

    Do đó quyết định của TAND tối cao là không đúng.

    2. Ông Ân có quyền từ chối yêu cầu của tòa án không ?

    ông An phải tham gia tố tụng vụ án theo yêu cầu của toà án nhưng phải làm đơn khiếu nại việc thời hiệu giám đốc thẩm đã hết.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    Damthixuan123 (19/04/2016)