Bài tập về chia tài sản.

Chủ đề   RSS   
  • #367364 12/01/2015

    williamjin

    Male
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Bài tập về chia tài sản.

    Em là sinh viên năm 1, em có bài tập này không hiểu rõ, mong mọi người giúp đỡ.

    Ông A kết hôn với bà B vào năm 1980 tai Hà Nôi và có 3 người con là C, D, E.
    C có vơ là M và có con là X và Y.
    D có vơ là N và có con là K và H.
    Năm 1999 ông A chung sống với bà Q và có con chung là P.
    Tháng 5 năm 2008 ông A và C cùng chết trong môt tai nan giao thông. Trước khi chết ông A lâp di chúc để lai toàn bô tài sản cho bà B và C, D, E.
    Hãy chia di sản của ông A, biết rằng tài sản chung của ông A và bà B là 400Tr, trong thời gian chung sống ông A và bà Q có tài sản chung là 400Tr.

    Vậy tổng tài sản của ông A lúc chết là bao nhiêu, vì ông A và bà Q không là vợ chồng hợp pháp. Và tổng tài sản trường hợp này chia như thế nào ạ ? Xin mọi người giúp đỡ !

     
    4014 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn williamjin vì bài viết hữu ích
    phamnam3007 (24/01/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #368770   23/01/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4667)
    Số điểm: 32428
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1133 lần


    Tài sản chung thì tính theo phần đóng góp, không tính được phần đóng góp bao nhiêu thì cứ thế mà chia đôi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    williamjin (23/01/2015)
  • #368862   24/01/2015

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 443 lần


    Bạn đọc Điều 17 Luật HNGĐ 2000

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    phamnam3007 (24/01/2015)
  • #369566   29/01/2015

    dangmanh21
    dangmanh21

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2014
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 159
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 10 lần


    Tài sản của ông A là 300 triệu, sau đó chia tài sản theo di chúc trước nhé, sau đó chia theo phap luật và áp dụng điều 669 là ok! chúc bạn thành công

     
    Báo quản trị |  
  • #369889   31/01/2015

    williamjin
    williamjin

    Male
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Mình đang gặp rất nhiều ý kiến trái chiều nhau. Người thì cho rằng tài sản của người chồng có được bên ngoài vớ người phụ nữ kháci là tài sản chung của 2 vợ chồng, người thì lại cho là ngược lại. Ví dụ như trong trường hợp của bài tập trên, người thì lại cho là tài sản của ông A = 300tr vì ông A có vs bà P 200tr, 200tr đó lại cộng gộp vs 400tr của bà P rồi chia đôi ra = 300tr, người thì lại cho tài sản của ông A = 400tr. Vậy rốt cuộc thì tài sản của ông A là bao nhiêu vậy ạ ? Thật sự là mình đang có thắc mắc rất lơn về việc này. Pháp luật Việt Nam không quy định rõ về việc này hay sao ạ ?

     
    Báo quản trị |  
  • #369903   31/01/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1934 lần


    Chào bạn.

    Trên góc độ là bài tập thì tình huống trên không có đáp số vì: "trong thời gian chung sống ông A và bà Q có tài sản chung là 400Tr." không biết phần mỗi người là bao nhiêu.

     Do A và Q không phải là vợ chồng nên khái niệm "tài sản chung" không thể biết phần mỗi người là bao nhiêu. Muốn xác định tài sản riêng của mỗi người trong tài sản chung thì tự mỗi người phải chứng minh.

    Về nguyên tắc thì tài sản phải đăng ký thì giấy chứng nhận mang tên ai là của người đó.

    Tóm lại là vô số nghiệm nên không có đáp số. 

     
    Báo quản trị |