DanLuat 2015

bài tập tố tung

Chủ đề   RSS   
  • #420095 29/03/2016

    thuytien1311566

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    bài tập tố tung

    bài này thì giải quyết thế nào đk ạ

    chị A và anh B kết hôn vào đầu  năm 2015 ,nhưng do chj A thiếu chung thủy ,khuyên nhủ nhiều lần nhưng không được nên ngày 15-5-2015 Anh B đã xin ly hôn với chị A và được tòa án sơ thẩm chấp nhận .chị B kháng cáo xin đoàn tụ .khi tòa án phúc thẩm tiến hành giải quyết vụ án thì phát hiện tòa án sơ thẩm ra bản án xử ly hôn trong trường hợp chị A  đang có thai với anh C .

    1.đây là vụ án dân sự hay là việc dân sự ?

    2.tòa án phúc thẩm sẽ giải quyết như thế nào ?vì sao?

     

     

     
    2414 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #420097   29/03/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1890 lần


    Chào bạn thuytien1311566.

    chị A và anh B kết hôn vào đầu  năm 2015 ,nhưng do chj A thiếu chung thủy ,khuyên nhủ nhiều lần nhưng không được nên ngày 15-5-2015 Anh B đã xin ly hôn với chị A và được tòa án sơ thẩm chấp nhận .chị B kháng cáo xin đoàn tụ .khi tòa án phúc thẩm tiến hành giải quyết vụ án thì phát hiện tòa án sơ thẩm ra bản án xử ly hôn trong trường hợp chị A  đang có thai với anh C .

    1.đây là vụ án dân sự hay là việc dân sự ?

    "Anh B xin ly hôn", "chị B kháng cáo xin đoàn tụ" nên có thể hiểu ngay từ đầu 2 vợ chồng có tranh chấp (ý kiến khác nhau" về việc ly hôn.

    Khi có tranh chấp thì là vụ án. 

    2.tòa án phúc thẩm sẽ giải quyết như thế nào ?vì sao?

    Theo luật hôn nhân gia đình:

    CHẤM DỨT HÔN NHÂN

    Mục 1: LY HÔN

    Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

    3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

    Theo luật tố tụng dân sự:

    Điều 275. Thẩm quyền của Hội đồng xét xử phúc thẩm

    Hội đồng xét xử phúc thẩm có các quyền sau đây:

    1. Giữ nguyên bản án sơ thẩm;

    2. Sửa bản án sơ thẩm;

    3. Huỷ bản án sơ thẩm và chuyển hồ sơ vụ án cho Toà án cấp sơ thẩm giải quyết lại vụ án;

    4. Huỷ bản án sơ thẩm và đình chỉ giải quyết vụ án.

    Do việc chấp nhận yêu cầu ly hôn của người chồng khi người vợ đang có thai là không đúng quy định của pháp luật, nên HĐXX phúc thẩm sẽ sửa vụ án theo hướng bác yêu cầu xin ly hôn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #420117   30/03/2016

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 407 lần


    Chào bạn!

    Mình thì có ý kiến khác đối với nội dung liên quan đến thẩm quyền tòa phúc thẩm:

    Do anh A thuộc trường hợp không được quyền khởi kiện nên Tòa phúc thẩm phải căn cứ theo quy định tại Điều 278 Bộ luật tố tụng dân sự hiện hành để hủy bản án sơ thẩm và đình chỉ giải quyết vụ án (điểm c khoản 1 Điều 192 BLTTDS hiện hành).

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (30/03/2016)
  • #420142   30/03/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1890 lần


    Tôi đồng ý với ý kiến của bạn khoathads.

    Tuy nhiên, nếu ngay từ khi nộp đơn khởi kiện chị A đã mang thai thì anh B không có quyền yêu cầu ly hôn và không đủ điều kiện khởi kiện nên đình chỉ là hợp[ lý; Nếu sau khi tòa thụ lý thì chị A mới mang thai với anh C thì không phải là trường hợp không được khởi kiện (thời điểm nộp đơn khởi kiện và tòa thụ lý đơn khởi kiện là chị A chưa mang thai) 

    @con trong thời kỳ hôn nhân đương nhiên là con chung của A và B.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    khoathads (30/03/2016)
  • #420143   30/03/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1890 lần


    Tôi đồng ý với ý kiến của bạn khoathads.

    Tuy nhiên, nếu ngay từ khi nộp đơn khởi kiện chị A đã mang thai thì anh B không có quyền yêu cầu ly hôn và không đủ điều kiện khởi kiện nên đình chỉ là hợp[ lý; Nếu sau khi tòa thụ lý thì chị A mới mang thai với anh C thì không phải là trường hợp không được khởi kiện (thời điểm nộp đơn khởi kiện và tòa thụ lý đơn khởi kiện là chị A chưa mang thai) 

    @con trong thời kỳ hôn nhân đương nhiên là con chung của A và B.

     
    Báo quản trị |  
  • #420148   30/03/2016

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 407 lần


    hungmaiusa viết:

    Tôi đồng ý với ý kiến của bạn khoathads.

    Tuy nhiên, nếu ngay từ khi nộp đơn khởi kiện chị A đã mang thai thì anh B không có quyền yêu cầu ly hôn và không đủ điều kiện khởi kiện nên đình chỉ là hợp[ lý; Nếu sau khi tòa thụ lý thì chị A mới mang thai với anh C thì không phải là trường hợp không được khởi kiện (thời điểm nộp đơn khởi kiện và tòa thụ lý đơn khởi kiện là chị A chưa mang thai) 

    @con trong thời kỳ hôn nhân đương nhiên là con chung của A và B.

    Tình huống bác hungmaiusa đưa ra rất thú vị, tuy nhiên có vấn đề như thế này: giả sử anh A cho rằng đứa con trong bụng chị B không phải là con anh ta (lý do: đang trong thời gian ra tòa ly hôn thì liệu anh A và chị B có quan hệ sinh lý để mang thai hay không? thêm vào đó, lý do anh A đưa ra là chị B không chung thủy, việc mang thai này có thể sẽ là điểm bất lợi cho chị B) thì tòa án có chấp nhận cho ly hôn hoặc bác yêu cầu ly hôn hay không?

    Luật hôn nhân gia đình quy định: "Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi." (khoản 3 Điều 51). Trong trường này phải hiều là con chung của vợ chồng hay chỉ cần người vợ mang thai là đủ bất kể con ai?

    Vài dòng chia sẻ với anh hungmaiusa.

     
    Báo quản trị |  
  • #421428   13/04/2016

    trangfantasi
    trangfantasi

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2016
    Tổng số bài viết (70)
    Số điểm: 976
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 25 lần


    Chào bạn. luật quy định "vợ đang có thai", quy định này không bắt xem xét thai này là con của ai nhé, đây chỉ là quy định  nhằm bảo vệ tốt nhất sức khỏe của bà mẹ mang thai. 

    thứ hai. mình nghĩ Tòa án cấp phúc thẩm sẽ hủy bản án sơ thẩm, trả về cho cấp sơ thẩm giải quyết lại theo Điều 277. không thể đình chỉ vụ án được vì trường hợp này không thuộc Điều 192 LTTDS

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-