Bài tập tình huống về hợp đồng mua bán hàng hóa trong thương mại?

Chủ đề   RSS   
  • #558914 28/09/2020

    DIEUBUU

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Bài tập tình huống về hợp đồng mua bán hàng hóa trong thương mại?

    Ngày 04/2/2019 công ty B gửi chào hàng bán 1 số sản phẩm máy tính, điện thoại di động cho công ty A. Trong đơn chào hàng nêu rõ thời gian bên B cam kết với đối tác về các điều kiện chào hàng là 20 ngày kể từ ngày gửi chào hàng. Nhận được chào hàng, ngày 8/2/2019 công ty A gửi đơn cho công ty B về việc chấp nhận hầu hết các điều kiện chào hàng công ty B đã đưa ra trước đó, nhưng riêng số lượng sản phẩm công ty A muốn tăng thêm 1/3 sản phẩm nữa.

    Hỏi:

    Công ty A đã chấp nhận giao kết hợp đồng với công ty B chưa?

    Giả sử ngày 28/2 A gửi đơn chấp nhận toàn bộ chào hàng của B. Vậy có được coi là hợp đồng được giao kết không?

     
    2016 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DIEUBUU vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558935   28/09/2020

    1. Công ty A chưa có đề nghị giao kết hợp đồng với công ty B.

    Bởi vì công ty A chấp nhận hầu hết các điều kiện chào hàng công ty B đã đưa ra trước đó, nhưng riêng số lượng sản phẩm công ty A muốn tăng thêm 1/3 sản phẩm nữa. Có nghĩa đây được coi là đề nghị giao kết hợp đồng mới do bên A đề nghị chứ không còn là đề nghị giao kết hợp đồng của bên B nữa. Điều này được thể hiện theo điều 392 Bộ luật dân sự 2015:

    Điều 392. Sửa đổi đề nghị do bên được đề nghị đề xuất

    Khi bên được đề nghị đã chấp nhận giao kết hợp đồng nhưng có nêu điều kiện hoặc sửa đổi đề nghị thì coi như người này đã đưa ra đề nghị mới.

    Vì đây là đề nghị giao kết hợp đồng mới nên chỉ khi công ty B đồng ý với đề nghị này thì hợp đồng mới coi là được giao kết.

    2. Ngày 28/2 A gửi đơn chấp nhận toàn bộ chào hàng của B. Đây không được coi là hợp đồng đã được giao kết bởi vì theo đơn chào hàng ngày 04/2/2019, trong đơn chào hàng nêu rõ thời gian bên B cam kết với đối tác về các điều kiện chào hàng là 20 ngày kể từ ngày gửi chào hàng.=> có nghĩa là ngày 20/4 là ngày cuối cùng để chấp nhận chào hàng dẫn tới ngày 28/2 A gửi đơn chấp nhận toàn bộ chào hàng của B không được chấp nhận. Căn cứ theo khoản 1 Điều 388 Bộ luật dân sự 2015:

    Điều 388. Thời điểm đề nghị giao kết hợp đồng có hiệu lực

    1. Thời điểm đề nghị giao kết hợp đồng có hiệu lực được xác định như sau:

    a) Do bên đề nghị ấn định;

    b) Nếu bên đề nghị không ấn định thì đề nghị giao kết hợp đồng có hiệu lực kể từ khi bên được đề nghị nhận được đề nghị đó, trừ trường hợp luật liên quan có quy định khác.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lqc2010 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/09/2020)
  • #561483   30/10/2020

    Tranh chấp hợp đồng mua bán hàng hóa

    Công ty cổ phần Nguyễn Long (bên A) ký hợp đồng mua bán máy tính với công ty TNHH Minh Bảo (bên B). Trong đó có một số điều khoản sau:

    - Bên A bán 100 máy tính để bàn HP Pavilion 590-P0108D cho bên B với giá 7.990.000 đồng/máy;

    - Bên A giao hàng vào ngày 3/6/2020 tại trụ sở chính của bên B;

    - Bên B có quyền kiểm tra hàng hoá khi bên A giao hàng đến trụ sở chính của bên B. Nếu hàng hóa có khiếm khuyết thì phải thông báo cho bên A trong thời hạn 02 ngày kể từ thời điểm kiểm tra hàng hoá;

    - Bên B phải thanh toán đầy đủ tiền hàng trong thời hạn 07 ngày kể từ khi nhận đủ hàng;

    - Bên có hành vi vi phạm sẽ phải chịu phạt 8% giá trị hợp đồng;

    1. Ngày 3/6/2020, bên A giao cho bên B 80 chiếc máy tính với giá 7.990.000 đồng/máy và 20 chiếc máy tính với giá 8.490.000 đồng (do bên A không đủ hàng để giao nên phải nhập hàng từ công ty khác dẫn đến giá bị cao hơn). Tuy nhiên, bên B từ chối nhận 20 chiếc máy tính giá cao hơn.

    a. Hỏi bên B có vi phạm nghĩa vụ nhận hàng không?

    b. Hãy tư vấn cách thức xử lý tình huống này?

    2. Ngày 7/6/2020, bên B phát hiện có 10 chiếc máy tính không thể sử dụng được. Bên B yêu cầu bên A đổi 10 chiếc máy tính khác. Bên A không đồng ý vì cho rằng bên B đã kiểm tra hàng hoá và không thông báo cho bên A trong thời hạn như đã thoả thuận. Xác định chủ thể phải chịu trách nhiệm?

    3. Đến hạn thanh toán, bên B không thanh toán vì cho rằng bên A chưa giao đủ hàng, bên B yêu cầu bên A phải chịu khoản tiền phạt 63.920.000 đồng và bồi thường 50 triệu đồng. Bên A cho rằng mình không vi phạm nghĩa vụ giao hàng, yêu cầu bên B thanh toán đủ tiền hàng và chịu khoản tiền phạt 64.720.000 đồng (8%x(80x7.990.000 + 20x8.490.000)). Nhận xét về yêu cầu của các bên?

    Cập nhật bởi Loanly3423 ngày 30/10/2020 09:37:46 AM
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Loanly3423 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/10/2020)