DanLuat 2015

Bài tập tình huống về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #292345 19/10/2013

    apple7594

    Female
    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Bài tập tình huống về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Năm 1994, ông H nhận chuyển nhượng từ bà V 600m2 đất ở. Vì chưa thực sự có nhu cầu sử dụng nên ông đã cho cụ D và bà I (là bố ruột bà mẹ kế của ông H) mượn diện tích đó để làm nhà ở. Trong quá trình sử dụng cụ D đã tự ý cắt 1 phần diện tích đất để chia cho 2 người con là M và N (là anh em cùng cha khác mẹ với ông H). Biết được sự việc này ông H đã yêu cầu cụ D trả lại toàn bộ diện tích đất mà ông đã cho mượn nhưng cụ D không đồng ý. Tranh chấp đất xảy ra. Cùng thời gian đó địa phương có chủ trương lập lại trật tự trong quản lý và sử dụng đất. Cả N và M đều đã kê khai vào được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. 

    Câu hỏi:

    1) Xác định tính hợp pháp về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho N và M

    2) Vụ việc trên cần giải quyết như thế nào? Vì sao?

     

    Mọi người có thể đưa ra ý kiến gợi ý giúp em được không ạ?

     
    15219 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #292859   22/10/2013

    lylypekon
    lylypekon

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    chào bạn

    Theo quy định tại Điều 48 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004 của Chính phủvềthi hành Luật Đất đai thìgia đình bạn đang sửdụng 200m2 màtoàn bộthửa đất đókhông cómột trong các loại giấy tờvềquyền sửdụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và5 Điều 50 của Luật Đất đai được cấp giấy chứng nhận quyền sửdụng đất đối với thửa đất đókhi cóđủcác điều kiện sau:

     

    a) Đất không cótranh chấp;

     

    b) Đất đãđược sửdụng trước thời điểm quy hoạch, kếhoạch sửdụng đất hoặc kếhoạch quy hoạch chi tiết xây dựng đô thịhoặc quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn được xét duyệt; trường hợp đất được sửdụng sau thời điểm quy hoạch, kếhoạch sửdụng đất hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được xét duyệt thìphải phùhợp với quy hoạch hoặc kếhoạch đó. Thời điểm sửdụng đất do Ủy ban nhân dân xã, phường, thịtrấn nơi cóđất xác nhận;

     

    c) Trường hợp sửdụng đất từngày 15/10/1993 đến trước ngày 1/7/2004 thìphải nộp tiền sửdụng đất theo quy định của Chính phủvềthu tiền sửdụng

    trong trường hợp trên là đất đang có tranh chấp nên việc cấp sổ đỏ cho N và M là không hợp pháp hơn nữa chủ sở hữu mảnh đất này là của ông H

    trong trường hợp này ông H có quyền khởi kiện để hủy việc cấp sổ đỏ của M và N

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lylypekon vì bài viết hữu ích
    apple7594 (24/03/2014)
  • #353942   02/11/2014

    maihuonglan212
    maihuonglan212

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    gia đình tôi ở tình bình phước có một ngôi nhà hơn 2ha đất trồng lúa và 10ha đất trồng cao su, gia điình có 5 chị em trong đó có 1 người định cư ở nước ngoài. Bố mẹ t mất ko để lại di chúc. Hỏi di sản được chia như thế nào ?

     
    Báo quản trị |  
  • #354159   03/11/2014

    apple7594
    apple7594

    Female
    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    @maihuonglan212

    Trường hợp của bạn do không có di chúc nên sẽ là thừa kế theo pháp luật tại Điều 675 BLDS 2005. Và tại Điều 676 BLDS 2005 cũng quy định các hàng thừa kế và những người cùng hàng thừa kế sẽ được chia đều tài sản cho nhau.

    5 chị em đều thuộc hàng thừa kế thứ nhất nên sẽ chia đều cho mỗi người 12ha/5 = 2,5ha/người. Nếu có trường hợp nào 1 trong 5 chị em từ chối quyền thừa kế thì có thể giảm số người được chia.

     
    Báo quản trị |  
  • #354166   04/11/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4069)
    Số điểm: 31416
    Cảm ơn: 904
    Được cảm ơn 1882 lần


    apple7594 viết:

    @maihuonglan212

    Trường hợp của bạn do không có di chúc nên sẽ là thừa kế theo pháp luật tại Điều 675 BLDS 2005. Và tại Điều 676 BLDS 2005 cũng quy định các hàng thừa kế và những người cùng hàng thừa kế sẽ được chia đều tài sản cho nhau.

    5 chị em đều thuộc hàng thừa kế thứ nhất nên sẽ chia đều cho mỗi người 12ha/5 = 2,5ha/người. Nếu có trường hợp nào 1 trong 5 chị em từ chối quyền thừa kế thì có thể giảm số người được chia.

    Chào bạn apple7594.

    Di sản bạn mang chia còn thiếu "một ngôi nhà"; đồng thời chia đều diện tích đất sẽ không đúng vì không biết ai nhận "đất trồng lúa", ai nhận "đất trồng cao su" do giá trị khác nhau.

    Thế giới không bị hủy diệt bởi những kẻ làm điều ác, mà bởi những người đứng nhìn mà không làm gì cả. (Albert Einstein)

     
    Báo quản trị |  
  • #487471   19/03/2018

    Chào bạn! Nếu nhà xây trên đất không phải là đất ở nhưng sử dụng trước 1/7/2004 thì có được cấp giấy là đất ở hay không???

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-