DanLuat 2015

Bài tập thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #148069 17/11/2011

    thanhtrong1910

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bài tập thừa kế

    Năm 1958 Bà Triệu kết hôn với ông Dũng sinh được 03 người con là bà Diệp (sinh 1960), ông Chương (1963) và bà Di (1965). Năm 1965 ông Dũng chết. Bà Triệu sống với ông Hy sinh được bà Duyên (1968), sau đó ông bà chia tay. Năm 1970 Bà Triệu ở với ông Khánh sinh được bà Trúc(1971) và bà Mai (1972), ông Khánh chết cuối năm 1972.

    Năm 1980 Bà Triệu mua căn nhà số 118 đường Lý Hoàng, Quận 6 (hiện nay định giá là 1.650.000.000đ). Năm 2007 Bà Triệu chết không để lại di chúc. Biết rằng Bà Triệu có mẹ là Bà Nữ chết năm 2008. Căn nhà hiện nay do ông Chương, bà  Bà Diệp, bà Trúc chia nhau mỗi người ở một phần. Năm 2008 ông Chương có bỏ ra 150.000.000đ sửa chữa, tu bổ lại.

    Đầu năm 2009 Bà Di và các chị em khác đòi chia thừa kế căn nhà trên nhưng ông Chương không đồng ý chia, vì cho rằng Ông là con trai duy nhất là người thờ cúng cha mẹ  nên phải được thừa kế căn nhà và Ông cũng cho phép các chị, em ai không có chỗ ở thì được về ở chung nhà. Bà Di và các chị em khác không đồng ý và đòi được chia thừa kế.

    Cho em hỏi là:

    1. 
    Bà Di và các anh chị em khác phải làm gì để được chia thừa kế.
    2. Căn cứ vào Bộ Luật Dân sự 2005 bạn cho biết những ai được hưởng thừa kế từ di sản của bà Triệu ?
    3. Phần thừa kế của mỗi người là bao nhiêu?

    ___________________________________________________________________________________________________


    Năm 1970 ông Huỳnh Hiệp kết hôn với bà Thuận, họ sinh được 03 người con là Huỳnh Thị Liên(1971), Huỳnh Thanh Vân(1973) và Huỳnh Lợi(1975). Năm 1971, ông
    Hiệp được cấp 01 mảnh đất và cất căn nhà số 577 Hậu Giang, quận 6 tp.HCM, hiện nay được định giá là 3,2 tỷ đồng.

    Cuối năm 1975 ông Hiệp mang bà Lan về sống chung. Mâu thuẫn gia đình xảy ra, ông Hiệp thường xuyên đánh đập bà Thuận. Năm 1976 Bà Thuận phải mang các con đi nơi khác sống. Ông Hiệp và bà Lan sinh được 02 người con là Huỳnh Tài(1975) và Huỳnh Thị Lộc(1977).

    Tháng 12/2005 ông Hiệp chết đột ngột không để lại di chúc. Tháng 01/2007 bà Thuận và các con của bà khởi kiện yêu cầu chia căn nhà là tài sản chung của vợ chồng và chia thừa kế di sản của ông Hiệp. Bà Lan và các con của bà không đồng ý, vì cho rằng căn nhà trên là tài sản chung của Bà và ông Hiệp vì Ông Bà đã sống trong căn nhà này 30 năm mà không có tranh chấp gì, căn nhà này đã được Ông và Bà tuyên bố (trước họ hàng) tặng cho con gái chung của họ là Huỳnh Thị Lộc vào tháng 3/2005, do đó bà Thuận và các con của bà Thuận không có quyền đòi chia căn nhà.

    Căn cứ vào Bộ luật Dân sự 2005 (Điều 467; 651…) bạn hãy giải quyết vụ việc trên theo yêu cầu:

    1. Căn nhà số 577 là tài sản chung của những ai?
    2. Vụ việc trên sẽ áp dụng chia thừa kế theo pháp luật hay theo di chúc? Tuyên bố tặng cho nhà của ông Hiệp có được coi là di chúc miệng không?
    3. Những ai được hưởng thừa kế từ tài sản của ông Hiệp
    4. Phần thừa kế mỗi người là bao nhiêu?





    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 17/11/2011 03:54:55 CH Chỉnh font và cỡ chữ
     
    8254 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #148090   17/11/2011

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1336 lần
    Moderator

    Ôi trời, bạn vào đây và ném 2 bài tập thừa kế vào rồi đi ra à. Có vẻ như không giống như là việc thảo luận ý kiến thì phải.
    2 bài này là là những bài đơn giản, chỉ cần áp dụng luật là làm được. Bạn chịu khó đọc luật dân sự và luật đất đai nha. Mần mò rồi cũng sẽ ra thôi. Tự mình làm thì sẽ nhớ lâu hơn là người khác làm hộ.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhdv352 vì bài viết hữu ích
    thanhtrong19101992 (17/11/2011)
  • #148102   17/11/2011

    thanhtrong19101992
    thanhtrong19101992

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    ý mình là mình không hiểu gì hết nên mới nhờ mấy bạn có kinh nghiệm hướng dẫn dùm đó :(
     
    Báo quản trị |  
  • #148186   17/11/2011

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1336 lần
    Moderator

    thanhtrong1910 viết:

    Năm 1958 Bà Triệu kết hôn với ông Dũng sinh được 03 người con là bà Diệp (sinh 1960), ông Chương (1963) và bà Di (1965). Năm 1965 ông Dũng chết. Bà Triệu sống với ông Hy sinh được bà Duyên (1968), sau đó ông bà chia tay. Năm 1970 Bà Triệu ở với ông Khánh sinh được bà Trúc(1971) và bà Mai (1972), ông Khánh chết cuối năm 1972.

    Năm 1980 Bà Triệu mua căn nhà số 118 đường Lý Hoàng, Quận 6 (hiện nay định giá là 1.650.000.000đ). Năm 2007 Bà Triệu chết không để lại di chúc. Biết rằng Bà Triệu có mẹ là Bà Nữ chết năm 2008. Căn nhà hiện nay do ông Chương, bà  Bà Diệp, bà Trúc chia nhau mỗi người ở một phần. Năm 2008 ông Chương có bỏ ra 150.000.000đ sửa chữa, tu bổ lại.

    Đầu năm 2009 Bà Di và các chị em khác đòi chia thừa kế căn nhà trên nhưng ông Chương không đồng ý chia, vì cho rằng Ông là con trai duy nhất là người thờ cúng cha mẹ  nên phải được thừa kế căn nhà và Ông cũng cho phép các chị, em ai không có chỗ ở thì được về ở chung nhà. Bà Di và các chị em khác không đồng ý và đòi được chia thừa kế.

    cho em hỏi là:

    1.       Bà Di và các anh chị em khác phải làm gì để được chia thừa kế?

    2.      Căn cứ vào Bộ Luật Dân sự 2005 bạn cho biết những ai được hưởng thừa kế từ di sản của bà Triệu ?

    3.     Phần thừa kế của mỗi người là bao nhiêu?


    Bài này thì xác định thế này. Đây là một tranh chấp về di sản thừa kế. Để được chia thừa kế mà các bên không tự thỏa thuận được thì gửi đơn ra tòa kiện đòi chia di sản thừa kế.

    Đây là trường hợp thừa kế theo pháp luật vì không có di chúc.
    Mà đã là thừa kế theo pháp luật thì thứ tự là hàng thừa kế thứ 1, nếu không có ai thuộc hàng thừa kế thứ 1 thì là hàng thừa kế thứ 2, nếu không có ai hàng thừa kế thứ 2 thì xác định hàng thừa kế thứ 3.

    Trường hợp này thì những người thuộc hàng thừa kế thứ 1 gồm: Diệp (sinh 1960), ông Chương (1963), bà Di (1965), bà Duyên (1968), bà Trúc(1971) và bà Mai (1972). Và bà Nữ, mẹ bà trúc. Tuy nhiên, năm 2008 bàn Nữ chết, tới thời điểm này mới phát sinh tranh chấp chia thừa kế, nên tới thời điểm này thì chỉ có các con của bà Triệu là người được hưởng thừa kế.

    Tài sản bà Triệu mua là năm 1980 là tài sản riêng của bà Triệu.
    Chia theo pháp luật thì cứ chia đều bằng nhau là được. (trường hợp này, sau khi chia tài sản thì các đồng thừa kế khác phải tanh toán tiền tôn tạo nhà cho ông Chương)

    thanhtrong1910 viết:

    Năm 1970 ông Huỳnh Hiệp kết hôn với bà Thuận, họ sinh được 03 người con là Huỳnh Thị Liên(1971), Huỳnh Thanh Vân(1973) và Huỳnh Lợi(1975). Năm 1971, ông Hiệp được cấp 01 mảnh đất và cất căn nhà số 577 Hậu Giang, quận 6 tp.HCM, hiện nay được định giá là 3,2 tỷ đồng.

    Cuối năm 1975 ông Hiệp mang bà Lan về sống chung. Mâu thuẫn gia đình xảy ra, ông Hiệp thường xuyên đánh đập bà Thuận. Năm 1976 Bà Thuận phải mang các con đi nơi khác sống. Ông Hiệp và bà Lan sinh được 02 người con là Huỳnh Tài(1975) và Huỳnh Thị Lộc(1977).

    Tháng 12/2005 ông Hiệp chết đột ngột không để lại di chúc. Tháng 01/2007 bà Thuận và các con của bà khởi kiện yêu cầu chia căn nhà là tài sản chung của vợ chồng và chia thừa kế di sản của ông Hiệp. Bà Lan và các con của bà không đồng ý, vì cho rằng căn nhà trên là tài sản chung của Bà và ông Hiệp vì Ông Bà đã sống trong căn nhà này 30 năm mà không có tranh chấp gì, căn nhà này đã được Ông và Bà tuyên bố (trước họ hàng) tặng cho con gái chung của họ là Huỳnh Thị Lộc vào tháng 3/2005, do đó bà Thuận và các con của bà Thuận không có quyền đòi chia căn nhà.

    Căn cứ vào Bộ luật Dân sự 2005 (Điều 467; 651…) bạn hãy giải quyết vụ việc trên theo yêu cầu:

    1.      Căn nhà số 577 là tài sản chung của những ai?

    2.      Vụ việc trên sẽ áp dụng chia thừa kế theo pháp luật hay theo di chúc? Tuyên bố tặng cho nhà của ông Hiệp có được coi là di chúc miệng không?

    3.      Những ai được hưởng thừa kế từ tài sản của ông Hiệp

    4.    Phần thừa kế mỗi người là bao nhiêu?




    Đây là tài sản chung của ông Hiệp và bà Thuận vì nó phát sinh trong thời kì hôn nhân giữa 2 ông bà. Một nửa của bà Thuận, một nửa của ông Hiệp.

    Sau đó, bạn phải tìm hiểu các quy định của luật hôn nhân gia đình để xác định hôn nhân giữa ông Hiệp với bà Lan có được pháp luật công nhận hay không. (cái này bạn cứ tìm trên dân luật, văn bản đều có hết).

    Sau đó thì xác định giá trị 1/2 căn nhà có được xác định là tài sản chung của ông Hiệp và bà Lan hay không?

    Tiếp tới là xem các quy đinh của BLDS về thừa kế để xác định trường hợp này là tặng cho hay thừa kế. Nếu tặng cho thì hợp đồng có giá trị khi sang tên, đổi chủ, còn nếu là di chúc miệng thì không có giá trị pháp luật. Tuy nhiên, vì đây là tài sản chung của ông Hiệp và mà Thuận nên ông Hiệp không có quyền quyết định việc tặng cho căn nhà đó.

    Trường hợp này là thừa kế theo pháp luật, không phải theo di chúc, vì không có di chúc. Di chúc miệng chỉ có hiệu lực khi đáp ứng yêu cầu của pháp luật.

    Đó là định hướng mà mình hướng dẫn bạn. Dù bạn có phải là sinh viên luật hay không thì mình dám chắc là bạn có học luật.
    Mà đã học luật thì hãy tìm đọc luật để giải quyết vấn đề.

    Định hướng chỉ là định hướng, để giải quyết vấn đề cần có luật nữa bạn ạ.

    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 17/11/2011 03:56:43 CH Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 17/11/2011 03:38:04 CH Ghép bài

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-