Bài tập Luật Doanh nghiệp 2014?

Chủ đề   RSS   
  • #562461 10/11/2020

    hngan3010

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Bài tập Luật Doanh nghiệp 2014?

    Công ty TNHH Lâm Hoa Thành được cấp giấy chứng nhận đăng kí doanh nghiệp vào ngày 12/3/2017. Trong đó các thành viên góp vốn như sau:

    + Lâm: góp 1 tỷ VNĐ

    + Hoa: góp 1 căn nhà tại 41 Trần Phú được định giá là 5 tỷ

    + Thành: cam kết góp 4 tỷ tiền mặt, nhưng tại thời điểm đăng kí DN mới chỉ góp được 1 tỷ, phần còn lại Thành cam kết cứ 2 tháng Thành góp 500tr.

    Hỏi:

    a) Việc góp vốn của các thành viên có hợp pháp không? Vì sao, nêu cơ sở pháp lý?

    b) Nêu cách xử lý vốn góp của Lâm trong các trường hợp sau:

    TH1: Anh Lâm muốn chuyển nhượng số vốn góp là 500t triệu của mình cho vợ là chị Bình.

    TH2: Anh Lâm tặng cho 100 triệu đồng vốn góp của mình cho con trai là Tuấn.

     
    191 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hngan3010 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #562460   10/11/2020

    hngan3010
    hngan3010

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Dạ giải dùm e vs ạ

    Công ty TNHH Ban Mai có trụ sở tại thị xã H tỉnh X, đã được Sở Kế hoạch -  Đầu tư tỉnh cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp năm 2011, gồm 4 thành viên với tỷ lệ góp vốn như sau: ông Hoàng góp 20%, ông Đức góp 25%, ông Sơn góp 45% và bà Hoa góp 10%.

    a. Ngày 20/4/2016 ông Hoàng bỏ phiếu không tán thành đối với nghị quyết  của Hội đồng thành viên về việc thay đổi Điều lệ công ty ảnh hưởng đến quyền lợi của mình, ông Hoàng đã gửi văn bản yêu cầu công ty mua lại toàn bộ phần vốn góp của mình. Vậy, yêu cầu của ông Hoàng có hợp pháp không? Tại sao? (Nêu căn cứ pháp lý) khoản 1 điều 52.

    b. Sau khi có văn bản đề nghị công ty mua lại phần vốn góp của mình, ông Hoàng nhận được văn bản trả lời là công ty sẽ không mua lại phần vốn góp của ông. Do đó, ông Hoàng đã tiến hành làm thủ tục chuyển nhượng phần vốn góp của mình cho một người quen là ông Minh (không phải thành viên công ty). Hỏi, hành vi chuyển nhượng của ông Hoàng có hợp pháp không? Giải thích và nêu căn cứ pháp lý. Khoản 3 Điều 52

    b. Ngày 20/5/2016, ông Đức đã đồng ý chuyển nhượng phần vốn góp của mình tại công ty cho bà Cúc là bạn của ông và việc chuyển nhượng này chỉ do ông Đức với bà Cúc tiến hành. Vậy, việc chuyển nhượng phần vốn góp của ông Đức trong trường hợp này có đúng quy định pháp luật không? Anh (chị) hãy xử lý tình huống và nêu căn cứ pháp lý? K1 điều 53

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hngan3010 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/11/2020)