DanLuat 2015

Bài tập lao động

Chủ đề   RSS   
  • #377639 04/04/2015

    Bài tập lao động

    1.         Chị H ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với Công ty X, hợp đồng có hiệu lực từ ngày 01/01/2008. Trong tháng 3/2013, chị H nghỉ việc 6 ngày liền mà không có lý do chính đáng. Cũng tại thời điểm này, chị H đang nuôi con nhỏ 8 tháng tuổi. Hỏi:

    a)                       Giám đốc Công ty X có quyền sa thải chị X không?

    b)                       Để ra quyết định sa thải hợp pháp, Giám đốc Công ty X phải tuân theo những quy định nào?

    c)                       Nếu bị sa thải, chị H có thể được hưởng quyền lợi gì không?

    mọi người giúp với,,cảm ơn!!!

     
    5555 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #377654   04/04/2015

    vietnguyenlaw
    vietnguyenlaw
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (224)
    Số điểm: 1572
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 68 lần


    Hi,

    Không thể sa thải được nghen bạn.

     

    Nguyễn Văn Ninh

    Tel: 0932017127 | Mail: ninhnguyenlaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #377710   05/04/2015

    cái đó là mình biết rồi, bạn giúp mình câu b đó

     
    Báo quản trị |  
  • #377714   05/04/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13525)
    Số điểm: 93266
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4687 lần
    SMod

    câu b: tuân theo bộ luật lao động

     
    Báo quản trị |  
  • #377764   06/04/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    TranCaoVuong viết:

    1.         Chị H ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với Công ty X, hợp đồng có hiệu lực từ ngày 01/01/2008. Trong tháng 3/2013, chị H nghỉ việc 6 ngày liền mà không có lý do chính đáng. Cũng tại thời điểm này, chị H đang nuôi con nhỏ 8 tháng tuổi. Hỏi:

    a)                       Giám đốc Công ty X có quyền sa thải chị X không?

    b)                       Để ra quyết định sa thải hợp pháp, Giám đốc Công ty X phải tuân theo những quy định nào?

    c)                       Nếu bị sa thải, chị H có thể được hưởng quyền lợi gì không?

    mọi người giúp với,,cảm ơn!!!

    a) Do chị H vi phạm khoản 3 Điều 126 nên Giám đốc (người đại diện theo PL Cty hoặc đại diện theo uỷ quyền) vẫn có quyền sa thải chị X (nhưng quyền sa thải bị hạn chế vì chị H đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi).

    b) Để quyết định sa thải hợp pháp thì Giám đốc phải tuân theo các quy định liên quan đến kỷ luật lao động quy định trong Bộ luật lao động hiện hành (lưu ý điều 123, 124, 125). 

    c) Khi bị sa thải chị H sẽ không được hưởng trợ cấp thôi việc (nếu có), được cty trả đủ lương cho những ngày làm việc trước khi bị sa thải, được nhận sổ BHXH, được trả trợ cấp thất nghiệp khi chưa có việc làm....

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    TranCaoVuong (06/04/2015)
  • #377770   06/04/2015

    Tks bạn nha, nhưng mình nghĩ câu a thì không được sa thải theo điểm d khoản 4 Điều 123 BLLĐ và xem thêm khoản 3, 4 Điều 155, do chị đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Phải đợi hết thời gian nuôi con mới được sa thải

     
    Báo quản trị |  
  • #377776   06/04/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    TranCaoVuong viết:

    Tks bạn nha, nhưng mình nghĩ câu a thì không được sa thải theo điểm d khoản 4 Điều 123 BLLĐ và xem thêm khoản 3, 4 Điều 155, do chị đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Phải đợi hết thời gian nuôi con mới được sa thải

    Chào bạn!

    Do đây chỉ là bài tập nên không cần phải phân tích sâu, chứ nếu là thực tế thì còn nhiều tranh cãi bạn nhé!

    Do chị H vi phạm khoản 3 Điều 126 nên về nguyên tắc người sử dụng lao động có quyền sa thải. Nhưng luật lại quy định các trường hợp không được sa thải theo điều 155. Điều này sẽ xảy ra các tình huống:

    - Nếu chị H đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi mà hết thời hiệu xử lý kỷ luật lao động mà chị H vẫn đang nuôi con thì chị H sẽ không bị sa thải.

    - Nếu chị H đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi mà khi con đã bước sang 2 tuổi (12 tháng 1 ngày tuổi trở lên) mà vẫn còn thời hiệu xử lý kỷ luật thì vẫn xử lý được.

    Trước đây Luật lao động cũ có nội dung quy định người sử dụng lao động được hoãn thời gian xử lý kỷ luật trong trường hợp người lao động đang mang thai hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi, nhưng quy định này hiện nay không còn trong bộ luật lao động mới nên mới phát sinh 02 trường hợp nêu trên.

    Quay lại bài tập, Chị H đang nuôi con 8 tháng tuổi và vi phạm kỷ luật với hình thức sa thải, như vậy khi hết thời hạn nuôi con dưới 12 tháng tuổi thị vẫn con trong thời hạn xử lý kỷ luật (ít nhất 6 tháng, nhiều nhất 6 tháng 60 ngày) nên trường hợp này người sử dụng lao động vẫn "có quyền" sa thải nhé!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    TranCaoVuong (06/04/2015)
  • #377771   06/04/2015

    chứ chẳng lẽ tuân theo gì nữa mà cần phải nói.

     
    Báo quản trị |  
  • #377842   06/04/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13525)
    Số điểm: 93266
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4687 lần
    SMod

    TranCaoVuong viết:

    chứ chẳng lẽ tuân theo gì nữa mà cần phải nói.

    Bạn biết rõ câu trả lời rồi mà vẫn thích đi hỏi 

     
    Báo quản trị |  
  • #377847   06/04/2015

    mình k rõ các điều luật mà bên công ty phải tuân theo nên mình hỏi, còn bạn trả lời zạ thì ai cũng biết rồi nên khỏi vào đây xồn xồn lên thế

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-