DanLuat 2015

bài tập chia di sản thừa kế..ai giúp mình với

Chủ đề   RSS   
  • #300210 01/12/2013

    nguyenbao091

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    bài tập chia di sản thừa kế..ai giúp mình với

     

    ông x và bà y xác lập mối quan hệ hôn nhân vào ngày 12/3/1980.ông bà có 2 con chung là chị c sinh 3/4/1982 và h sinh ngày 13/6/1990.năm 2002 chị c kết hôn và sau đó sinh được 2 người con là t và q.năm 2006 ông x và chị c gặp tai nạn giao thông,bị chết cùng thời điểm.sau đám tang ông x và chị c, nhưng người trong gia đình là bà y và h tiến hành chia di sản thừa kế,nhưng khi họ mở di chúc của ông x ra thì được biết theo nguyện vọng của ông sau khi chết tài săn của ông sẽ chuyển cho chị k là cháu họ,bị tật nguyền của ông.những người thân trong gia đình không đồng ý với bản di chúc,họ làm đơn ra tòa yêu cầu tòa chia khối di sản thừa kế do ông x để lại (được biết ông x có 1 khối tài sản riêng là 500 triệu đồng.tài sản chung của ông x với bà y trị giá 1 tỷ đồng).tòa án sẽ chia di sản thừa kế của ông x như thế nào?tại sao

     
    6048 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #300330   02/12/2013

    hmtlth
    hmtlth
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2012
    Tổng số bài viết (98)
    Số điểm: 1294
    Cảm ơn: 77
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào bạn!

    Mình xin được thử chia như sau:

    Nhận thấy : Di sản ông X để lại là 1 tỷ đồng ( 500 +500).

    Ông X có vợ là bà Y, 2 con là C và H, nhưng chị H đã chết cùng thời điểm với ông Y.

    Ông X để lại tàn bộ số di sản của mình cho chị K.

    Như vậy, theo di chúc của ông X thì sẽ chia toàn bộ di sản cho chị K, nhưng theo quy định tại Đ 669 BLDS 2005:

    Điều 669. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động

    Theo K1, bà Y có thể yêu cầu pháp luật chia di sản cho mình, và suất mà bà Y được nhận = 2/3 suất của một người thừa kế theo PL. 

    Nếu chia theo PL thì những người thừa kế hàng thứ nhất là Y, H, C, nhưng do chị C chết cùng thời điểm với ông X nên theo Đ 677. Thừa kế thế vị, cháu T và Q được hưởng phần di sản thay chị C.

    Chia di sản: 1 tỷ/ 3 (Y, H, C( T+Q))= 333 triệu. 

    như vậy 1 suất theo PL là 333 triệu. 

    2/3 suất = 222 triệu. Vậy bà Y có thể yêu cầu PL chia cho mình 222 triệu từ di sản để lại của ông X, số tài sản còn lại là (1 tỷ - 222 triệu) sẽ được chia hết cho chị K theo di chúc của ông X.

    Mình chia như vậy không biết có sai sáo gì không, mọi người xem rồi góp ý cho mình nhé!

    Cảm ơn! 

     

    _Minh Thảo_

    E-mail: hoangminhthao123@gmail.com.

    DĐ: 01634.994.875.

     
    Báo quản trị |  
  • #300403   02/12/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3518 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Bạn hmtlth quên mất là H chỉ mới 16 tuổi và cũng được chia theo Điều 669 BLDS.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    hmtlth (04/12/2013)
  • #300415   02/12/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1894 lần


    chào mọi người !

    Tôi dồng ý là "H chỉ mới 16 tuổi và cũng được chia theo Điều 669 BLDS.".

    Tuy nhiên tôi không hiểu vì sao không chia theo di chúc ?

     
    Báo quản trị |  
  • #300419   02/12/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3518 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Có chia theo di chúc đấy chứ bạn.

    Nhưng vì di chúc để lại toàn bộ tài sản cho K nên theo di chúc thì quyền lợi của bà Y và H bị xâm phạm (vì theo điều 669 thì hai người này được hưởng 2/3 một suất theo luật dù di chúc không để lại tài sản cho họ). Vì vậy phải chia cho họ theo điều 669 trước, phần còn lại chia theo di chúc. Do di chúc chỉ để lại cho mình K nên K được hưởng toàn bộ phần còn lại.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (03/12/2013) SAdmin (03/12/2013)

0 Thành viên đang online
-