Bãi nại tội trộm cắp tài sản có phải đi tù không?

Chủ đề   RSS   
  • #490929 03/05/2018

    Hathanh123hh

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Bãi nại tội trộm cắp tài sản có phải đi tù không?

    Anh trai em sống ở đà nẵng hôm bữa do thiếu tiền nên đã ăn cắp tài sản của ông chủ quán với giá 8trieu đồng và đã được đưa lên công an thụ lý hồ sơ giờ đã được bãi nại vậy anh trai em có đi tù không ạ

    Cập nhật bởi Hathanh123hh ngày 03/05/2018 04:16:12 PM
     
    6584 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #490938   03/05/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1880)
    Số điểm: 10828
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1161 lần
    Lawyer

    Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định các tội khởi tố theo yêu cầu của người bị hại tại điều 155 như sau:

    “ Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.”

    Tội trộm cắp tài sản được quy định tại điều 173 BLHS 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 như sau;

    Điều 173. Tội trộm cắp tài sản

    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:…”

    Anh trai của bạn trộm cắp tài sản có giá trị 8 triệu đồng, thuộc trường hợp tại khoản 1 điều 173 với hình phạt là cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    Do tội phạm mà anh trai bạn thực hiện không thuộc trường hợp chỉ khởi tố theo yêu cầu của người bị hại nên dù bên người bị hại đã có đơn bãi nại thì anh trai bạn vẫn bị truy cứu trách nhiệm. Việc người bị hại có đơn bãi nãi có thể là một tình tiết giảm nhẹ.

     

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    Hathanh123hh (04/05/2018)
  • #491003   04/05/2018

    Hathanh123hh
    Hathanh123hh

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Trôm cắp tài sản

    Vậy luật sư cho em biết có tình tiết giảm nhẹ nào không ạ và ra toà anh trai em có thể thuê luật sư không ạ! Và anh trai em có thể k đi tù mà được hưởng án treo tại địa phương được không ạ
     
    Báo quản trị |  
  • #491444   10/05/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1880)
    Số điểm: 10828
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1161 lần
    Lawyer

    Bạn sẽ được hưởng các tình tiết giảm nhẹ và mức án treo có thể nếu như vụ án mà bạn nêu đúng như thông tin đã cung cấp. bạn hãy liên hệ trự tiếp với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #540580   05/03/2020

    Phuocbaost
    Phuocbaost

    Sơ sinh

    Sóc Trăng, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi về bãi nại có bị truy tố trách nhiệm hình sự không ạ

    Như vụ việc mới hôm kia, tôi có người em. Làm ở 1 cty do 1 mình gồng gánh nuôi 4 người gồm mẹ, em, vợ và con, trong lúc đi làm em tôi gì lo cho em mình đến ngày đóng học phí để đi học vì khó khăn nên suy nghĩ tham và lấy cắp 1 thùng hàng hoá của cty tổng giá trị trên hoá đơn đỏ của thùng hàng là 10tr mấy trăm nghìn đồng, và phía cty đã phát hiện nên đã làm 1 đơn tố giác tội phạm gởi về CAĐTHS và phía công an đả mời em tôi lên làm việc nhưng gì nó sợ và không giám nhận tội, khi về em tôi có kể hết mọi chuyện và tôi có điện thoại lên cty xin được khắc phục hậu quả và xin rút đơn khiếu nại, cty đã kêu tôi bồi thường lại thùng hàng với trị giá 18tr nay tôi đã khắc phục. Nhưng phía bên cty vẩn chưa có câu trả lời. Vậy luật sư cho tôi hỏi nếu phía cty có làm đơn bải nại thì em tôi có bị bắt đi tù không và nếu cty không bải nại. Nhưng tôi có hoá đơn chuyễn tiền bồi thường thiệt hại cho cty rồi như vậy có sao không. Tôi cám ơn luật sư ạ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Phuocbaost vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/03/2020)
  • #540622   05/03/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1312)
    Số điểm: 7609
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 800 lần
    Lawyer

    Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 quy định về vấn đề này tại Điều 155 về khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của bị hại như sau:

    1. Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật Hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết;

      2. Trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu thì vụ án phải được đình chỉ, trừ trường hợp có căn cứ xác định người đã yêu cầu rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án;

    3. Bị hại hoặc người đại diện của bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức.

    Theo đó, việc rút yêu cầu khởi tố một cách hoàn toàn tự nguyện, không có dấu hiệu của ép buộc hay cưỡng bức sẽ dẫn đến việc đình chỉ vụ án ở mọi giai đoạn của quá trình tố tụng của một vụ án hình sự, nghĩa là bên gây thiệt hại (người đang bị tạm giam, tạm giữ, bị can, bị cáo hoặc những người có liên quan khác trong vụ án) sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Đơn bãi nại chỉ có thể áp dụng đối với vụ án khởi tố dựa trên yêu cầu của người bị hại. 

    Tội “Trộm cắp tài sản” quy định tại Điều 173 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung không thuộc loại tội phạm khởi tố theo yêu cầu của bị hại nên dù có đơn bãi nại của người bị hại nếu đủ yếu tố cấu thành tội trộm cắp vẫn truy cứu trách nhiệm hình sự.  

    Các tình tiết bạn nêu về bồi thường và nếu có đơn bãi nại của người bị hại (công ty) là những tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự. Hình phạt sẽ do tòa án tuyên căn cứ trên cơ sở cáo trạng và kết quả tranh tụng giữa các bên, có xem xét các tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ trách nhiệm hình sự.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/03/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.