DanLuat 2015

Bác sĩ tiêm corticode gây chết người chỉ bị phạt hành chính?

Chủ đề   RSS   
  • #385137 26/05/2015

    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Cao học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3061)
    Số điểm: 59360
    Cảm ơn: 560
    Được cảm ơn 3886 lần


    Bác sĩ tiêm corticode gây chết người chỉ bị phạt hành chính?

    Theo nguồn tin từ báo Kiến thức, lá đơn kêu cứu của bà Liễu đến Bộ Y tế, Sở Y tế TP.HCM về việc vị bác sĩ tiêm corticode cho mẹ mình là bà Lành suốt 3 năm qua.

    Tóm tắt lại vụ việc như sau: 3 năm qua, bà Lành bị đau khớp và đến phòng khám của vị bác sĩ này để chữa trị, mỗi lần đau đến bác sĩ là hết đau. Cách điều trị của vị bác sĩ này là tiêm corticode trực tiếp vào 2 khớp gối của bà mỗi ngày và cho về thuốc về uống. Mỗi lần đi như vậy phải liên tục 10 ngày. Việc điều trị này kéo dài 3 năm. Đến ngày 17/01/2015 vừa qua, sau khi từ phòng khám trở về bà Lành  thấy khó thở, tức ngực và kèm theo ói, tiêu ra máu. Ngay lập tức, người nhà bà đưa vào bệnh viện Thống Nhất, bị phát hiện nhiều ổ loét rất nặng, gây ra xuất huyết tiêu hóa. Các BS cho biết bệnh nhân bị biến chứng do tiêm Corticoid dẫn đến xuất huyết dạ dày… có nguy cơ tử vong. Và bà Lành tử vong ngay sau đó.

    Gia đình bà cũng liên lạc lại với vị bác sĩ tại phòng khám này và ông nói đó không phải lỗi của ông, già đủ thứ bệnh sinh ra.

    Sau khi nhận được đơn khiếu nại, phía UBND TP.HCM đã có quyết định xử phạt hành chính bao gồm phạt tiền và tước quyền sử dụng giấy phép hành nghề.

    Nhưng mình có một thắc mắc bà Lành chết cũng có lỗi do vị bác sĩ này tiêm corticode quá liều, vậy sao không bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 99 Bộ luật hình sự 1999 nhỉ? Phải chăng hành vi của bác sĩ này mọi người xem là chưa đến mức độ nghiêm trọng để truy cứu trách nhiệm hình sự?

     
    4883 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    harylupl (26/05/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #385144   26/05/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (796)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 406 lần


    Theo tôi khi điều trị cho bệnh nhân bằng Corticode thì bác sỹ nào cũng phải ra khuyến nghị với người bệnh và chỉ cho sử dụng thuốc khi được sự đồng ý của người bệnh (cũng giống như khi phẫu thuật với các triệu chứng bệnh nặng thì bao giờ bác sỹ cũng yêu cầu ký cam kết không khiếu nại nếu có hậu quả xảy ra)...Và việc dùng thuốc corticode này trong khoản thời gian dài 03 năm đã thể hiện thuốc có hiệu quả ban đầu và bệnh nhân đã đồng ý sử dụng.

    Biến chứng do corticode có thể xảy ra bất cứ lúc nào sau một thời gian dùng thuốc (mặt hại của thuốc) và tuỳ thuộc vào nền tảng sức khoẻ của bệnh nhân. Suy cho cùng, nếu bác sỹ đã có cảnh báo và bệnh nhân đồng ý dùng thuốc thì có thể không bị khởi tố theo quy định của pháp luật hình sự (theo điều 99).

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    harylupl (26/05/2015)
  • #385145   26/05/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Cao học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3061)
    Số điểm: 59360
    Cảm ơn: 560
    Được cảm ơn 3886 lần


    Nhưng bạn khoathads thử nghĩ xem làm sao điều tra được bà đã đồng ý sử dụng corticode nếu như thỏa thuận này chỉ bằng lời nói. Như bệnh viện thì có giấy cam kết chứ phòng khám của bác sĩ này thì nghi quá. 

     
    Báo quản trị |  
  • #385160   26/05/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4068)
    Số điểm: 31411
    Cảm ơn: 904
    Được cảm ơn 1882 lần


    Theo luật hình sự:

    Điều 99. Tội vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính

    1. Người nào vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính, thì bị phạt tù từ một năm đến sáu năm.

    Do đó, nếu quá trình kiểm tra lại hồ sơ bệnh án và điều trị mà bác sĩ không " vi phạm quy tắc" thì không cấu thành tội phạm vì mặt chủ quan không thỏa mãn dấu hiệu tội phạm.

     

     

    Thế giới không bị hủy diệt bởi những kẻ làm điều ác, mà bởi những người đứng nhìn mà không làm gì cả. (Albert Einstein)

     
    Báo quản trị |  
  • #385174   26/05/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (411)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 77 lần


     Mình thắc mắc là nếu có giấy cam kết thì liệu chấp nhận tiêm có là hợp pháp không? Vì đây là một trong những biện pháp có thể dẫn đến chết người, dù cam kết hay không thì cũng không có giá trị.

     
    Báo quản trị |  
  • #385184   26/05/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (796)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 406 lần


    harylupl viết:

     Mình thắc mắc là nếu có giấy cam kết thì liệu chấp nhận tiêm có là hợp pháp không? Vì đây là một trong những biện pháp có thể dẫn đến chết người, dù cam kết hay không thì cũng không có giá trị.

     

    Corticoid là loại thuốc khá phổ biến trên thế giới và có khả năng giảm viêm, điều trị một số bệnh khớp, ngoài da...Bất cứ loại thuốc nào cũng có tác dụng phụ nhưng gây tử vong thì rất hiếm (nhưng không phải không xảy ra)...Sử dụng corticoid không dẫn đến chết người ngay mà chỉ xảy ra rủi ro khi cơ thể con người có phản ứng với thuốc (do sử dụng lâu dài). Loại thuốc này được phép lưu hành trong giới y học (cho phép sử dụng) nên bác sỹ mới có thể cho bệnh nhân dùng và tất nhiên phải cảnh báo tác hại của nó (giống như nội dung chống chỉ định trên một số loại thuốc)...Do đó nếu bác sỹ không vi phạm nguyên tắc nghề nghiệp (không cảnh báo cho bệnh nhân tác dụng phụ của thuốc) thì sẽ không bị xử lý hình sự!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #385196   26/05/2015

    vinhsoft
    vinhsoft

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2015
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 91
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


     Ở đây bác sỹ có thể tiêm không đúng cách làm bệnh nhân tử vong, có thể bệnh nhân đã ký đơn vào giấy tờ nên bác sĩ chỉ phạt hành chính mà thôi.

    Cập nhật bởi vinhsoft ngày 26/05/2015 03:57:37 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #385197   26/05/2015

    Mình không đồng ý với ý kiến của bạn khoathads, Corticoide mặc dù được xem là “thuốc thần” vì có khả năng điều trị bệnh, nên dùng vừa đủ thì có khả năng trị bệnh nhưng quá liều thì dễ dẫn đến các hậu quả  nghiêm trọng cho các bộ phận trong cơ thể và gây tử vong. Nên lỗi cũng là do bác sĩ này.

     
    Báo quản trị |  
  • #385205   26/05/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (796)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 406 lần


    shin_butchi viết:

    Mình không đồng ý với ý kiến của bạn khoathads, Corticoide mặc dù được xem là “thuốc thần” vì có khả năng điều trị bệnh, nên dùng vừa đủ thì có khả năng trị bệnh nhưng quá liều thì dễ dẫn đến các hậu quả  nghiêm trọng cho các bộ phận trong cơ thể và gây tử vong. Nên lỗi cũng là do bác sĩ này.

    Thế bạn nghĩ bác sỹ trước khi tiêm không khuyến cáo bệnh nhân à! Bác sỹ Việt Nam thời buổi bây giờ sợ nhất là trách nhiệm nên cũng đã "thủ" sẵn cho mình hết rồi bạn à! Ngay cả khi bạn phẫu thuật liên quan đến não, tim thì bác sỹ cũng bắt bạn ký cam kết là không khiếu nại khi có bất trắc (chết) xảy ra...nếu không sẽ không tiến hành phẫu thuật. 

    Đồng ý bác sỹ cũng có một phần lỗi nhưng không đến mức phải truy cứu trách nhiệm hình sự, nếu không thì đã truy cứu lâu rồi bạn à!

     
    Báo quản trị |  
  • #385210   26/05/2015

    Trường hợp bạn khoathads nói mình thấy chỉ có mấy bệnh viện lớn, mấy phòng khám tư mà dạng lớn và lâu năm cũng có vụ này, chứ mấy phòng khám nhỏ thì chưa chắc, nhiều bác sĩ cũng làm ẩu mà. Thử hỏi bác sĩ đem ra bằng chứng là có sự cam kết của bà Lành trong vụ tiêm này xem, mình nghĩ không có.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-