DanLuat 2015

Bác sĩ N phạm tội gì ?

Chủ đề   RSS   
  • #325024 26/05/2014

    dangthihaduyen

    Female
    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Bác sĩ N phạm tội gì ?

    Cho em hỏi vấn đề này.

    Vao ngay 2/4/2014, chi gai em sinh con dau long o tram y te xa. nguoi đỡ đẻ cho chị em là bác sĩ N. chị em khó đẻ vì ngôi ngượ. khi đỡ được đứa trẻ ra thì đứa bé đã bị gãy 1/3 xương cánh tay trái, tình trạng rất yếu, chỉ còn thoi thóp thở và ko khóc được. 

    Vì vậy bác sĩ N nói với người nhà em là cháu bé đã chết, ko cứu được, đồng thời không cho người nhà em vào nhìn mặt đứa bé, Khoảng 20 phút sau mẹ em xông vào thấy cháu bé vẫn còn thở liền gọi bác sĩ N nhưng bác sĩ nói: " nó chỉ còn thoi thóp thở, cứu sao được". Tuy nhiên gia đình em vẫn chuyển cháu lên bệnh viện huyện. mặc dù đã được các bác sĩ tận tình cứu chữa nhưng cháu bé vẫn qua đời sau 5 ngày. Nguyện nhân xác định do cháu bé bị suy hô hấp vì được cấp cứu quá trễ.

    Gia đình em muốn hỏi bác sĩ N có phải chịu trách nhiệm hình sự không, nếu có thì phải chịu trách nhiệm về tội gì ?

    Em xin cảm ơn !

     

     
    2740 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #325225   27/05/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1085 lần


    Trường hợp này thì có thể xét về tội này

    Điều 99. Tội vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính

    1. Người nào vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính, thì bị phạt tù từ một năm đến sáu năm.

    2. Phạm tội làm chết nhiều người thì bị phạt tù từ năm  năm đến mười hai năm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

     
    Báo quản trị |  
  • #325229   27/05/2014

    SadWinds
    SadWinds

    Female
    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 48
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    TRUTH viết:

    Trường hợp này thì có thể xét về tội này

    Điều 99. Tội vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính

    1. Người nào vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính, thì bị phạt tù từ một năm đến sáu năm.

    2. Phạm tội làm chết nhiều người thì bị phạt tù từ năm  năm đến mười hai năm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Theo mình, N phạm tội theo điều 99, BLHS 1999 là chưa đủ.

    N còn phạm vào tội phạm vào tội: Không cứu giúp người đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng (Điểm a, Khoản 2, Đ102, BLHS 1999).Tại vì:

        - Nạn nhân: cháu bé đang trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng: gãy 1/3 xương cánh tay trái, tình trạng rất yếu, chỉ còn thoi thóp và không khóc được => tình trạng này là do đây là cá đẻ khó vì xuôi ngược, chuyên môn của N còn yếu => N đã vô ý gây ra tình trạng nguy hiểm này. 

        - Bác sĩ N: không cứu giúp cháu bé tuy N có điều kiện để cứu cháu bé nhưng N đã không cứu (hành vi không hành động).

        - Hậu quả: cháu bé chết (do suy hô hấp vì được cấp cứu trễ)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn SadWinds vì bài viết hữu ích
    Ls.NguyenHuyLong (28/05/2014)
  • #325345   28/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    dangthihaduyen viết:

    Cho em hỏi vấn đề này.

    Vao ngay 2/4/2014, chi gai em sinh con dau long o tram y te xa. nguoi đỡ đẻ cho chị em là bác sĩ N. chị em khó đẻ vì ngôi ngượ. khi đỡ được đứa trẻ ra thì đứa bé đã bị gãy 1/3 xương cánh tay trái, tình trạng rất yếu, chỉ còn thoi thóp thở và ko khóc được. 

    Vì vậy bác sĩ N nói với người nhà em là cháu bé đã chết, ko cứu được, đồng thời không cho người nhà em vào nhìn mặt đứa bé, Khoảng 20 phút sau mẹ em xông vào thấy cháu bé vẫn còn thở liền gọi bác sĩ N nhưng bác sĩ nói: " nó chỉ còn thoi thóp thở, cứu sao được". Tuy nhiên gia đình em vẫn chuyển cháu lên bệnh viện huyện. mặc dù đã được các bác sĩ tận tình cứu chữa nhưng cháu bé vẫn qua đời sau 5 ngày. Nguyện nhân xác định do cháu bé bị suy hô hấp vì được cấp cứu quá trễ.

    Gia đình em muốn hỏi bác sĩ N có phải chịu trách nhiệm hình sự không, nếu có thì phải chịu trách nhiệm về tội gì ?

    Em xin cảm ơn !

     

    Chào bạn!

    Luật sư Nguyễn Huy Long xin được tư vấn như sau!

    Trong trường hợp này cần phải xem xét đánh giá như sau:

    Nếu do bác sỹ N không nhận biết được rằng cháu bé còn sống và trong quá trình tác nghiệp đã vi phạm các quy tắc hành nghề y thì sẽ truy cứu theo Điều 99, BLHS.

    Nếu bác sỹ N biết cháu còn sống, trong quá trình đỡ đẻ đã thực hiện đúng quy tắc. Tuy nhiên, khi thấy sức khỏe cháu quá yếu, không muốn gánh trách nhiệm hoặc không muốn phiền hà nên đã được cứu chữa và chết thì truy cứu theo Điều 102, BLHS.

    Cũng từ trường hợp thứ hai, nếu bác sĩ N lại có những tác động để cháu bé nhanh chết hơn và hành vi cố ý ngăn cản người khác thực hiện việc cấp cứu cho cháu bé thì có thể bị truy cứu về tội Giết người theo Điều 93, BLHS.

    Tất nhiên, còn phải làm rõ các tình tiết vì đây là một vụ án chắc chắn sẽ gây nhiều tranh cãi.

    Thân gửi!

    Bạn có thể liên hệ trực tiếp tới Công ty Luật Minh Long và Cộng sự để được tư vấn trực tiếp:

    SĐT: 0462.54.56.58 hoặc Hot line: 0914668685

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    dangthihaduyen (28/05/2014)

0 Thành viên đang online
-