Bác sĩ, dược sĩ ( đại học) y tế dự phòng có được cấp chứng chỉ hành nghề?

Chủ đề   RSS   
  • #263139 22/05/2013

    Bác sĩ, dược sĩ ( đại học) y tế dự phòng có được cấp chứng chỉ hành nghề?

    Xin chào luật sư!

    cho tôi hỏi Bác sĩ, dược sĩ ( đại học) đang làm việc tại trung tâm y tế dự phòng có được cấp chứng chỉ hành nghề không?

    xin chân thành cám ơn.

     
    16444 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #263377   23/05/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Tất nhiên phải có chứng chỉ hành nghề mới hành nghề được chứ bạn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #263526   23/05/2013

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5509
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 432 lần


    Chào bạn, mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    * Theo quy định của pháp luật hiện hành, để hành nghề y, dược thì người hành nghề cần phải có chứng chỉ hành nghề.

    - Bác sỹ, y sỹ, Điều dưỡng viên (y tá); Hộ sinh viên (nữ hộ sinh) ; Kỹ thuật viên; Lương y ;Người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền cần phải có chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh (Điều 17 Luật khám bệnh chữa bệnh) 

    - Dược sỹ cần phải có chứng chỉ hành nghề dược (Điều 9 đến 13 Luật Dược) 

     

    * Điều kiện xin cấp chứng chỉ hành nghề

    - Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh:

    1. Có một trong các văn bằng, giấy chứng nhận sau đây phù hợp với hình thức hành nghề khám bệnh, chữa bệnh

    a) Văn bằng chuyên môn liên quan đến y tế được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam;

    b) Giấy chứng nhận là lương y;

    c) Giấy chứng nhận là người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.

    2. Có văn bản xác nhận quá trình thực hành, trừ trường hợp là lương y, người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.

    3. Có giấy chứng nhận đủ sức khỏe để hành nghề khám bệnh, chữa bệnh.

    4. Không thuộc trường hợp đang trong thời gian bị cấm hành nghề, cấm làm công việc liên quan đến chuyên môn y, dược theo bản án, quyết định của Toà án; đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang trong thời gian chấp hành bản án hình sự, quyết định hình sự của tòa án hoặc quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh; đang trong thời gian bị kỷ luật từ hình thức cảnh cáo trở lên có liên quan đến chuyên môn khám bệnh, chữa bệnh; mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

    - Hồ sơ xin cấp chứng chỉ hành nghề dược:

    1. Có văn bằng, chứng chỉ chuyên môn phù hợp với yêu cầu của từng hình thức kinh doanh thuốc;

    2. Đã qua thực hành ít nhất từ hai năm đến năm năm tại cơ sở dược hợp pháp đối với từng hình thức kinh doanh;

    3. Có đạo đức nghề nghiệp;

    4. Có đủ sức khoẻ để hành nghề dược.

     

    Trong đó, điều kiện của văn bản xác nhận quá trình thực hành là:

    + Đúng chuyên môn theo văn bằng 

    + Do cơ sở khám bệnh chữa bệnh cấp đối với chứng chỉ hành nghề y;  cơ sở dược đối với chứng chỉ hành nghề dược: Trường hợp của bạn cần phải xem Quyết định thành lập trung tâm y tế dự phòng để xem chức năng, hoạt động của Trung tâm có phù hợp với yêu cầu về hoạt động y, dược hay không.

    + Đáp ứng quy định về thời gian: thời gian tối thiểu ; thời gian liên tục (đối với chứng chỉ hành nghề y đối với bác sỹ là 18 tháng liên tục; Đối với chứng chỉ hành nghề dược là 2-5 năm)

     

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi lamsonlawyer ngày 23/05/2013 11:48:53 SA Cập nhật bởi lamsonlawyer ngày 23/05/2013 11:47:05 SA

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    camtud0510 (23/05/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ