Bác ruột về đòi đất của ông bà tôi

Chủ đề   RSS   
  • #525287 07/08/2019

    trandinhdung23071991

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:07/08/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Bác ruột về đòi đất của ông bà tôi

    Luật sư nhờ luật sư tư vấn giúp e chuyện này: Sổ đỏ nhà e để tên hộ nguyễn thị trảy là bà nội của e.ông nội e là trần đình tới đã mất còn ba e là trần đình ca còn sống.có để lại cho ba e 1 mảnh đất nhưng khi ba e đi sang tên sổ đỏ qua tên ta e thì ông bác đời lớn về quậy phá và k cho ba e sang sổ.luật sư cho e hỏi ba e chăm sóc ông nội bà nội tới lúc mất và thờ cũng lo giỗ tới giờ có được thừa hưởng k? Và ông bác con đời lớn bỏ đi phan thiết từ khi nhỏ đến nay 74tuoi có quyền để tranh chấp k? Trong khi sổ bìa đỏ bà nội nhỏ e đứng tên.e nhờ luật sư tư vấn giúp với ạ.e chân thành cảm ơn

     
    2635 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn trandinhdung23071991 vì bài viết hữu ích
    trogiupphaplyhy (17/08/2019) ThanhLongLS (08/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #525289   07/08/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2040)
    Số điểm: 11805
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1391 lần
    Lawyer

    Căn cứ Khoản 29 Điều 3 Luật đất đai 2013 quy định về hộ gia đình sử dụng đất như sau: “Hộ gia đình sử dụng đất là những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, đang sống chung và có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất.”

    Như vậy, đất được cấp cho hộ gia đình thì thuộc quyền sở hữu chung của tất cả mọi thành viên trong hộ gia đình. Việc xác định những người có quyền đối với quyền sử dụng đất cấp cho hộ gia đình được căn cứ vào sổ hộ khẩu tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất.

    Theo thông tin bạn cung cấp, bà bạn đang đứng tên trên sổ đỏ cấp cho hộ gia đình. Như vậy, bác bạn không có tên trong hộ gia đình vào thời điểm được cấp Giấy chứng nhận nên bác bạn sẽ không thuộc đồng sở hữu mảnh đất với những người còn lại. Tuy nhiên, do ông, bà nôi bạn đã mất nếu ông, bà bạn mất không để lại di chúc thì phần sở hữu của ông, bà bạn sẽ thành di sản thừa kế và được chia đều cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo quy định Bộ luật dân sự 2015. Nếu các bác bạn yêu cầu chia thừa kế phần đất của ông, bà bạn trong trường hợp này thì Tòa án vẫn xem xét giải quyết.

    Như vậy, gia đình bạn nên tự hòa giải, thỏa thuận với nhau về vấn đề tranh chấp đất đai. Trường hợp không tự hòa giải được gia đình bạn có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/08/2019) trantrung020368 (10/08/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.