Bà nội chuyển quyền sử dụng đất cho cháu

Chủ đề   RSS   
  • #314656 19/03/2014

    Quynhtrambui

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Bà nội chuyển quyền sử dụng đất cho cháu

    Chào Các Anh (Chị), xin Anh (Chị) trả lời giúp e thắc mắc này

    Bà Nội em (hiện đang còn sống) có một mảnh đất  muốn chuyển quyền sử dụng đất cho e. Nếu không tính đến tranh chấp thì Bà em nên sử dụng hình thức chuyển như thế nào ạ? Cho, tặng hay mua bán. Và thuế, phí trước bạ sẽ tính ra sao ở mỗi hình thức? Bà em là Mẹ liệt sĩ (Bác e mất do chiến tranh không có con cái) Mảnh đất trị giá 1 tỷ, diện tích 1020m2 trong đó 400m2 là đất xây dựng.

    Cám ơn anh chị

     

     

     
    7100 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #314845   21/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp này bà bạn nên làm thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất cho bạn.

    Về lệ phí trước bạ, Theo quy định tại khoản 10 Điều 4 Nghị định 45/2011/NĐ-CP về lệ phí trước bạ và hướng dẫn tại khoản 10 Điều 3 Thông tư 124/2011/TT-BTC thì: “nhà, đất được miễn lệ phí trước bạ là nhà, đất có nguồn gốc là quà tặng mà người nhận tài sản lần đầu tiên được nhận quà tặng từ vợ (hoặc chồng), từ cha đẻ (mẹ đẻ), từ cha nuôi (mẹ nuôi), từ cha vợ (mẹ vợ), từ cha chồng (mẹ chồng), từ ông nội (bà nội), từ ông ngoại (bà ngoại), từ con đẻ (con nuôi), từ con dâu (con rể), từ cháu nội (cháu ngoại), từ anh, chị, em ruột.”

     Trường hợp này, khi khai lệ phí trước bạ,  người nhận tài sản phải xuất trình cho cơ quan thuế các giấy tờ hợp pháp chứng minh mối quan hệ với người cho, tặng hoặc xác nhận của uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi người cho hoặc  nhận tài sản thường trú về mối quan hệ giữa người cho và người nhận tài sản và bản tự cam kết của chủ tài sản về việc lần đầu tiên được nhận quà tặng hoặc thừa kế, nếu khai không đúng thì phải bị truy thu lệ phí trước bạ và phạt theo quy định của Luật Quản lý thuế và các văn bản hướng dẫn thi hành.

    Về thuế thu nhập cá nhân, Căn cứ khoản 4 điều 4 của Luật thuế thu nhập cá nhân, trường hợp thu nhập được miễn thuế đối với trường hợp nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    Quynhtrambui (26/03/2014)
  • #315678   26/03/2014

    Quynhtrambui
    Quynhtrambui

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chân thành cám ơn Luật sư Nguyen Huy Long đã trả lời thắc mắc

     
    Báo quản trị |