DanLuat 2015

Ba mẹ nợ nần, con có bị liên lụy?

Chủ đề   RSS   
  • #397361 23/08/2015

    minhnhat26

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ba mẹ nợ nần, con có bị liên lụy?

    Chào mọi người! Cho em hỏi về vấn đề ba mẹ nợ nần con có bị liên lụy không?

    Chuyện là ba em làm ăn nên có mượn nợ người ngoài, gia đình không ai biết. Khi người ta tới đòi thì gia đình mới phát hiện ra. Ba mẹ em quyết định bán nhà rùi chia tài sản, trả nợ 1 phần cho ba và đưa thêm tiền để ba tiếp tục làm ăn, phần còn lại thì mua đất xây nhà đứng tên em ( là con). Vậy khi ra toàn hay người ta tới đòi, em có nghĩa vụ phải bán nhà để trả cho ba không ạ?

     
    3137 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #397376   23/08/2015

    minhnhat26 viết:

    Chào mọi người! Cho em hỏi về vấn đề ba mẹ nợ nần con có bị liên lụy không?

    Chuyện là ba em làm ăn nên có mượn nợ người ngoài, gia đình không ai biết. Khi người ta tới đòi thì gia đình mới phát hiện ra. Ba mẹ em quyết định bán nhà rùi chia tài sản, trả nợ 1 phần cho ba và đưa thêm tiền để ba tiếp tục làm ăn, phần còn lại thì mua đất xây nhà đứng tên em ( là con). Vậy khi ra toàn hay người ta tới đòi, em có nghĩa vụ phải bán nhà để trả cho ba không ạ?

    Chào bạn.

    Trường hợp bán nhà cũ và trả nợ xong.Sau khi mua nhà mới đứng tên chủ quyền của bạn (người con) thì khi ra toà hay người chủ nợ đến đòi thì bạn không có nghĩa vụ phải bán nhà trả nợ; Trừ trường hợp, khoản nợ chưa trả xong, ba bạn dùng tiền của mình mua nhà mới cho bạn đứng tên để trốn tránh nghĩa vụ trả nợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #398639   04/09/2015

    minhnhat26
    minhnhat26

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn ạ!

    Cho em hỏi. Trong trường hợp này, Nếu ba em làm ăn mà mượn nợ mà giấu gia đình, và mẹ em không có hay biết gì về món tiền đó. Kèm theo đó là tiền bán nhà ba mẹ em chia đôi, ba lấy tiền làm ăn, mẹ lấy tiền mua nhà cho em. 

    Thì em có phải có nghĩa vụ trả món nợ của ba không ạ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #398654   05/09/2015

    trunghieu6592
    trunghieu6592
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2014
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 3627
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 126 lần


    Trường hợp của bạn liên quan đến tài sản trở về trước và nghĩ vụ chung về tài sản vợ chồng, Tôi đưa ra 2 điều sau bạn tham khảo nhé:

    Nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng (Điều 37 Luật Hôn nhân và gia đình):Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây:

    - Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm;

    - Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;

    - Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;

    - Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình;

    - Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật Dân sự thì cha mẹ phải bồi thường;

    - Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan.

    Nghĩa vụ riêng về tài sản của vợ, chồng (Điều 45 Luật Hôn nhân và gia đình):Vợ, chồng có các nghĩa vụ riêng về tài sản sau đây:

    - Nghĩa vụ của mỗi bên vợ, chồng có trước khi kết hôn;

    - Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng, trừ trường hợp nghĩa vụ phát sinh trong việc bảo quản, duy trì, tu sửa tài sản riêng của vợ, chồng theo quy định tại khoản 4 Điều 44 hoặc quy định tại khoản 4 Điều 37 của Luật này;

    - Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do một bên xác lập, thực hiện không vì nhu cầu của gia đình;

    - Nghĩa vụ phát sinh từ hành vi vi phạm pháp luật của vợ, chồng.

    Điều 42. Chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân bị vô hiệu

    Việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân bị vô hiệu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    1. Ảnh hưởng nghiêm trọng đến lợi ích của gia đình; quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

    2. Nhằm trốn tránh thực hiện các nghĩa vụ sau đây:

    a) Nghĩa vụ nuôi dưỡng, cấp dưỡng;

    b) Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại;

    c) Nghĩa vụ thanh toán khi bị Tòa án tuyên bố phá sản;

    d) Nghĩa vụ trả nợ cho cá nhân, tổ chức;

    đ) Nghĩa vụ nộp thuế hoặc nghĩa vụ tài chính khác đối với Nhà nước;

    e) Nghĩa vụ khác về tài sản theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và quy định khác của pháp luật có liên quan.

     Bạn tham khảo thêm. 

    Việc chia tài sản như bạn nêu thì đã bị pháp luật vô hiệu bạn nhé.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-