DanLuat 2015

Bà con hàng xóm cho mình hỏi về giấy phép hoạt động của trang website.

Chủ đề   RSS   
  • #317649 10/04/2014

    tuliem03

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Bà con hàng xóm cho mình hỏi về giấy phép hoạt động của trang website.

    Mình có trang www.bannhadat.net.vn đang tính xin giấy phép hoạt động thì phải làm sao nhỉ?

    Nghe mấy người bạn nói, năm 2014 mà không đăng ký là bị thu hồi tên miền và phạt, nên muốn đăng ký cho xong để đầu tư xây dựng. Mình tìm hiểu qua google có một số công ty đòi chi phí là 15- 20 triệu, mình choáng váng luôn.

    Nếu bà con có ai biết thì hổ trợ và tư vấn cho mình với!

     

     

     
    2907 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #317751   11/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

     

     

    Bà con hàng xóm cho mình hỏi về giấy phép hoạt động của trang website.

    Mình có trang www.bannhadat.net.vn đang tính xin giấy phép hoạt động thì phải làm sao nhỉ?

    Nghe mấy người bạn nói, năm 2014 mà không đăng ký là bị thu hồi tên miền và phạt, nên muốn đăng ký cho xong để đầu tư xây dựng. Mình tìm hiểu qua google có một số công ty đòi chi phí là 15- 20 triệu, mình choáng váng luôn.

    Nếu bà con có ai biết thì hổ trợ và tư vấn cho mình với!

     

     

    Chào bạn!

    Thắc mắc của bạn tôi có ý kiến tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 20 mục 1 chương III Nghị định 72/2013/NĐ-CP thì:

    Trang thông tin điện tử được phân loại như sau:

    1. Báo điện tử dưới hình thức trang thông tin điện tử.

    2. Trang thông tin điện tử tổng hợp là trang thông tin điện tử của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp cung cấp thông tin tổng hợp trên cơ sở trích dẫn nguyên văn, chính xác nguồn tin chính thức và ghi rõ tên tác giả hoặc tên cơ quan của nguồn tin chính thức, thời gian đã đăng, phát thông tin đó.

    3. Trang thông tin điện tử nội bộ là trang thông tin điện tử của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp cung cấp thông tin về chức năng, quyền hạn, nhiệm vụ, tổ chức bộ máy, dịch vụ, sản phẩm, ngành nghề và thông tin khác phục vụ cho hoạt động của chính cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đó và không cung cấp thông tin tổng hợp.

    4. Trang thông tin điện tử cá nhân là trang thông tin điện tử do cá nhân thiết lập hoặc thiết lập thông qua việc sử dụng dịch vụ mạng xã hội để cung cấp, trao đổi thông tin của chính cá nhân đó, không đại diện cho tổ chức hoặc cá nhân khác và không cung cấp thông tin tổng hợp.

    5. Trang thông tin điện tử ứng dụng chuyên ngành là trang thông tin điện tử của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp cung cấp dịch vụ ứng dụng trong lĩnh vực viễn thông, công nghệ thông tin, phát thanh, truyền hình, thương mại, tài chính, ngân hàng, văn hóa, y tế, giáo dục và các lĩnh vực chuyên ngành khác và không cung cấp thông tin tổng hợp.”

    Theo như bạn đã trình bày, trường hợp của bạn có thể là trang thông tin điện tử cá nhân hoăc trang thông tin điện tử nội bộ.

    Theo quy định tại khoản 3 điều 23 mục II Chương 3 Nghị định 72/2013/NĐ-CP:

    “3. Trang thông tin điện tử cá nhân, trang thông tin điện tử nội bộ phải tuân theo các quy định về đăng ký và sử dụng tài nguyên Internet và các quy định có liên quan tại Nghị định này.”

    Các quy định về đăng ký và sử dụng tài nguyên internet được quy định cụ thể tại Thông tư 09/2008/TT-BTTTT, theo đó, Các cơ quan, tổ chức, cá nhân sử dụng tài nguyên Internet có trách nhiệm nộp phí và lệ phí trước khi tài nguyên đi vào hoạt động hoặc tiếp tục duy trì hoạt động. Trung tâm Internet Việt Nam tổ chức thực hiện việc thu nộp phí và lệ phí theo đúng quy định của Bộ Tài chính và các quy định hiện hành khác.

    Website của bạn đã hoạt động và được đăng ký tên miền, khi sử dụng tên miền này bạn (cơ quan bạn) có trách nhiệm nộp phí, lệ phí để duy trì hoạt động.

    Bạn chỉ phải xin giấy phép hoạt động nếu thiết lập trang thông tin điện tử tổng hợp hay thiết lập mạng xã hội. Hiện tại pháp luật không có quy định nào yêu cầu các trang thông tin điện tử (website) cá nhân, trang thông tin điện tử nội bộ phải xin cấp giấy phép hoạt động mà chỉ yêu cầu nộp lệ phí duy trì tên miền và quản lý, sử dụng tên miền đúng theo quy định của pháp luật.

    Thân!

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 11/04/2014 05:02:45 CH

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    tuliem03 (11/04/2014)
  • #317767   11/04/2014

    tuliem03
    tuliem03

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Cảm ơn vì sự trả lời tỉ mỹ và giúp đỡ của bạn! có lẽ mình hiểu được 80%.

    Vậy là mình chỉ phải xin giấy phép hoạt động nếu thiết lập trang thông tin điện tử tổng hợp.

    Xin Cảm ở Công Ty Luật Minh Long và cộng sự!

     
    Báo quản trị |  
  • #318945   17/04/2014

    LuatsuDaongan
    LuatsuDaongan

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn!

    Liên quan đến câu hỏi của bạn! Mình nhận thấy có ít câu trả lời bởi có lẽ đây là 1 trong những mảng đặc biệt mà ít đơn vị thực hiện .
    Với kinh nghiệm thực tế của mình, trang web của bạn có thực hiện việc rao vặt, nên sẽ thực hiện việc xin giấy phép mạng XH trực tuyến ,

    Chi phí hiện nay các nơi lấy giá rất khác nhau, tuy nhiên không phải nơi nào cũng lấy cao như giá gg bạn search. Chi phí Dưới 10tr bạn ạ.

    Đây là 1 hồ sơ khó vì còn liên quan đến đề án, quy chế, Bạn có thể để lại email và số điện thoại, mình sẽ tư vấn cụ thể hơn.

     

    Luật Sư:Đào Ngân Hằng

    Hotline : 0972.634.617 Email : luatsudaongan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #318950   17/04/2014

    lshoaivan
    lshoaivan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 131
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Do thực tế kinh nghiệm bản thân tôi đã từng làm, Nếu là website về thương mại  điện tử (TMĐT) bạ phải làm hồ sơ để xin cấp chứng nhận đã đăng ký với Bộ Công thương.

     

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-