DanLuat 2015

Áp dụng thuế suất thuế GTGT 5% hay 10%?

Chủ đề   RSS   
  • #464556 15/08/2017

    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 56 lần


    Áp dụng thuế suất thuế GTGT 5% hay 10%?

    Tôi xin được tư vấn về vấn đề như sau: Cty chúng tôi có găng xuất loại găng tay cao su dùng trong lĩnh vực y tế. Loại sản phẩm này khi cty tôi bán vào các doanh nghiệp thuộc lĩnh vực y tế sẽ xuất hóa đơn thuế suất 5%- theo đúng qui định nhà nước.

    Hiện tại cty tôi có khách hàng muốn mua loại này. Nhưng khách hàng đó (chế biến thủy hải sản) không thuôc diện được hưởng thuế suất 5%, nên cty tôi khi xuất bán hàng cho khách hàng này sẽ xuất hóa đơn thuế suất 10%. 

    Vậy tôi xin hỏi, trong trường hợp này: sản phẩm bán là sản phẩm được hưởng mức thuế suất 5%. Nhưng những hóa đơn đầu vào là thuế suất 10%. Vậy khi doanh nghiệp đi khấu trừ thuế thì được cơ quan thuế cho khấu trừ lại 10% phần VAT thì được không. Hay vì sản phẩm đó thuộc danh mục thuế 5% thì khi khấu trừ chỉ được khấu trừ lại 5%.

    Và công ty tôi xuất hóa đơn bán vậy đúng hay sai.

    Xin cảm ơn

     
    1494 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #464580   15/08/2017

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 1795
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 145 lần


    Chào bạn,

    Có lẽ bạn đang hiểu không đúng về bản chất của thuế giá trị gia tăng, theo quy định thì đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng là hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam trừ các đối tượng quy định tại Điều 5 Luật thuế GTGT 2008, được sửa đổi bổ sung 2014

    Đối với mặt hàng găng tay chuyên dùng trong lĩnh vực y tế là đối tượng chịu thuế GTGT 5%, như vậy khi công ty bạn bán ra sản phẩm này thì không phụ thuộc vào người mua là cơ sở y tế hay không thì đều chịu mức thuế suất thuế GTGT 5% cho mặt hàng này.

    Nếu như công ty bạn đã xuất hóa đơn 10% thì lập biên bản hủy hóa đơn do áp sai thuế GTGT và xuất lại hóa đơn cho khách hàng với thuế suất thuế GTGT là 5%.

    Trên đây là nội dung tư vấn dành cho câu hỏi của bạn, nếu còn gì thắc mắc thì liên hệ với tôi theo số điện thoại: 0979 473 688

    ----

    Trân trọng.

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    151 Nguyễn Cư Trinh, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-