DanLuat 2015

Áp dụng pháp luật trong lĩnh vực đất đai giải phóng mặt bằng

Chủ đề   RSS   
  • #450852 03/04/2017

    caophong5

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Áp dụng pháp luật trong lĩnh vực đất đai giải phóng mặt bằng

    Gia đình tôi bị chính quyền cấp huyện ra quyết định thu hồi đất và các quyết định phê duyêt bồi thường, hỗ trợ vào năm 2010 (thời điểm đó Luật đất đai 2003 đang có hiệu lực pháp luật). Tôi cho rằng các QĐ của huyện áp dụng sai về chính sách đối với gia đình tôi, vì vậy tôi đã khởi kiện ra Tòa. Đến năm 2016 (thời điêmt này Luật đất đai 2013 đang có hiệu lực) Tòa phúc thẩm xét xử, trong phần xét thấy vẫn áp dụng luật đất đai 2003 và phần QĐ trong bản án tuyên hủy toàn bộ các QĐ thu hồi đất và phê duyện của cấp huyện.

    1. Tôi muốn hỏi hiện nay khi thi hành bản án thì chính quyền cấp huyện lại áp dụng luật đất đai 2013 để ra QĐ thu hồi đất và QĐ phê duyệt bồi thường hỗ trợ đối với gia đình tôi (trong khi đó vụ việc có quan hệ tranh chấp từ năm 2010, khi đó luật đất đai 2003 đang có hiệu lực) vậy có đúng không?. khoản 1 Điều 156 Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015.

    2. Khi hành bản án phúc thẩm chính quyền huyện chỉ áp dụng mỗi phần hủy QĐ để họ ban hành QĐ khác mà không căn cứ vào phần lập luận xét thấy để thi hành án có đúng không?.

    Trân trọng cảm ơn các Luật sư!

     

     
    1563 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #451296   09/04/2017

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Bạn hỏi luật sư các câu hỏi như vậy nhưng lại không có bản án thì rất khó để mọi người tư vấn giúp bạn.

    Về cơ bản khi quyết định thu hồi đất được ban hành sai thì cơ quan ban hành hoặc tòa án sẽ thực hiện việc hủy quyết định đó. Tuy vậy nếu kế hoạch sử dụng đất của địa phương vẫn cần thu hồi đất của gia đình bạn thì UBND huyện hoàn toàn có quyền thực hiện việc thu hồi đất bằng cách ban hành quyết định thu hồi đất mới.

    Do sự việc xảy ra ở hai thời điểm khác nhau nên bạn có thể có những thắc mắc, tuy nhiên hiện tại việc UBND huyện áp dụng các quy định của Luật Đất đai năm 2013 đối với trường hợp của gia đình bạn là có thể chấp nhận được.

    Rất tiếc như đã nêu phần đầu bài viết, luật sư không có đủ thông tin làm căn cứ tư vấn nên chưa thể trả lời bạn chi tiết được.

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công,,sớm giải quyết được sự việc!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-