DanLuat 2015

Áp dụng mức lương tối thiểu vùng theo địa bàn nào?

Chủ đề   RSS   
  • #417695 05/03/2016

    mynhanke
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2012
    Tổng số bài viết (288)
    Số điểm: 4148
    Cảm ơn: 93
    Được cảm ơn 387 lần


    Áp dụng mức lương tối thiểu vùng theo địa bàn nào?

    ☀ ☀ ☀ QUYỀN VÀ LỢI ÍCH CỦA NGƯỜI LAO ĐỘNG nên biết và hiểu rõ hơn về việc áp dụng mức lương tối thiểu vùng

    Phải như thế thì họa may mới khuyến khích người lao động đi làm việc ở các vùng sâu vùng xa. Câu hỏi dưới đây đã được giải thích khiến lòng tôi nhẹ nhỏm những vướng mắc bấy lâu nay mà tôi đặt câu hỏi chưa có diễn đàn nào trả lời

    ✔ Hỏi: (Người hỏi Công ty Truyền tải điện 4) - 22/02/2016 - 10:49

    Công ty chúng tôi thuộc Tổng công ty Truyền tải điện quốc gia có trụ sở chính tại TP. Hồ Chí Minh (thuộc vùng 1) nhưng có người lao động làm việc ở nhiều vùng khác nhau (ngoài vùng 1). Theo hướng dẫn của BHXH TP. Hồ Chí Minh thì người lao động ký hợp đồng lao động tại văn phòng hoặc trụ sở chính đóng tại TP. Hồ Chí Minh nhưng làm việc ở các vùng khác thì áp dụng mức lương tối thiểu vùng tại địa bàn làm việc ghi trên hợp đồng, làm căn cứ đóng, hưởng BHXH, BHYT, BHTN. Chúng tôi xin hỏi, những người lao động làm việc ở các vùng 2, 3, 4 mặc dù Công ty tập trung ký hợp đồng lao động và quyết toán tại TP. Hồ Chí Minh thì mức lương vùng làm cơ sở trích nộp bảo hiểm tại vùng 2, 3, 4 hay thực hiện tại nơi ký hợp đồng?

    ✔ Trả lời :

    BHXH TP. Hồ Chí Minh trả lời vấn đề này như sau:

    Căn cứ khoản 1 mục II Công văn số 3844/BHXH-THU ngày 30/11/2015 của BHXH TP. Hồ Chí Minh quy định người lao động ký hợp đồng lao động tại văn phòng hoặc trụ sở chính đóng tại TP. Hồ Chí Minh nhưng làm việc ở các vùng khác thì áp dụng mức lương tối thiểu vùng tại địa bàn làm việc ghi trong hợp đồng lao động để điều chỉnh lại tiền lương, tiền công ghi trên hợp đồng, làm căn cứ đóng, hưởng BHXH, BHYT và BHTN.

    Thực hiện theo quy định trên thì những người lao động được công ty ký hợp đồng lao động tại trụ sở công ty (vùng 1) nhưng làm việc tại các vùng 2 vùng 3 hoặc vùng 4 thì có thể áp dụng mức lương tối thiểu vùng làm cơ sở trích nộp BHXH, BHYT, BHTN tương ứng là vùng 2 vùng 3 hoặc vùng 4 (hoặc công ty có thể ÁP DỤNG MỨC LƯƠNG TỐI THIỂU VÙNG 1 cho các ĐỐI TƯỢNG NÀY)

    Nguồn: Chính Phủ (Chính Sách Online)

     
    3051 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #417711   06/03/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13221)
    Số điểm: 91314
    Cảm ơn: 2993
    Được cảm ơn 4597 lần
    SMod

    LTT vùng

    Câu trả lời nước đôi vậy mà cũng làm bác nhẹ nhõm được sao ? Hơn nữa, vấn đề này thì đã có quy định từ lâu trong các nghị định về LTT vùng, chẳng hạn NĐ 122/2015

    Điều 4. Nguyên tắc áp dụng mức lương tối thiểu vùng theo địa bàn

    1. Doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn nào thì áp dụng mức lương tối thiểu vùng quy định đối với địa bàn đó. Trường hợp doanh nghiệp có đơn vị, chi nhánh hoạt động trên các địa bàn có mức lương tối thiểu vùng khác nhau thì đơn vị, chi nhánh hoạt động ở địa bàn nào, áp dụng mức lương tối thiểu vùng quy định đối với địa bàn đó.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 06/03/2016 09:25:29 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-