Áp dụng luật trong hợp đồng có yếu tố nước ngoài?

Chủ đề   RSS   
  • #557536 09/09/2020

    nguyenngocloi990711

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Áp dụng luật trong hợp đồng có yếu tố nước ngoài?

    Trong trường hợp Việt Nam không là thành viên của điều ước nào đó nhưng lại muốn chọn điều ước đó để áp dụng cho hợp đồng( hợp đồng có yếu tố nước ngoài) thì điều kiện để áp dụng luật là gì?

     
    432 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenngocloi990711 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #559480   30/09/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Theo quy định tại Điều 683 Bộ Luật dân sự 2015 thì các bên trong quan hệ hợp đồng được thỏa thuận lựa chọn pháp luật áp dụng đối với hợp đồng (trừ một số trường hợp được pháp luật quy định). Theo đó, các bên vẫn có thể lựa chọn điều ước mà Việt Nam không là thành viên để áp dụng cho hợp đồng. Tuy nhiên, việc lựa chọn này vẫn phải đảm bảo không ảnh hưởng đến quyền và lợi ích được pháp luật bảo vệ. Bạn có thể tham khảo quy định cụ thể tại Điều 683 Bộ Luật dân sự 2015 để đảm bảo thực hiện đúng quy định pháp luật.

     
    Báo quản trị |