áp dụng luật hay thông tư

Chủ đề   RSS   
  • #292999 23/10/2013

    danghaiyen94

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    áp dụng luật hay thông tư

    sau đây em có 1 thăc mắc nhờ anh chị tư vấn giúp: A có các hành vi thể hiện đầy đủ các dấu hiệu về tội hủy hoại tài sản theo Điều 143 BLHS. tuy nhiên hậu quả thiệt hại mà hành vi của A gây ra là 430 triệu đồng. theo điểm a khoản 3 BLHS quy định về giá trị tài sản bị thiệt hại là "từ 200 triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng" thì phạt tù từ bảy năm đến 15 năm. thế nhưng tại thông tư số 02/2001 hướng dẫn về tình tiết gây hậu quả nghiêm trọng tại khaorn 2 Điều 143 là: "gây thiệt hại về tài sản từ 50 triệu đồng đến dưới 500 triệu đồng".        như vậy thì áp dụng điều nào để định tội đối với trường hợp của A ạ. em cảm ơn!

     
    1862 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293016   23/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1144 lần


    Hình như bạn không đọc rõ quy định tại Thông tư 02 thì phải?

    3.4. Để xem xét trong trường hợp nào hành vi phạm tội gây hậu quả nghiêm trọng, trong trường hợp nào hành vi phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng và trong trường hợp nào hành vi phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng về nguyên tắc chung phải đánh giá một cách toàn diện, đầy đủ các hậu quả (thiệt hại về tài sản, thiệt hại về tính mạng, sức khoẻ và các thiệt hại phi vật chất).

    Nếu gây thiệt hại về tính mạng, sức khoẻ, tài sản thì được xác định như sau:

    a) Nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây là gây hậu quả nghiêm trọng:

    ...

    a.6) Gây thiệt hại về tài sản có giá trị từ 50 triệu đồng đến dưới 500 triệu đồng

    b) Nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây là gây hậu quả rất nghiêm trọng:

    b.5) Gây thiệt hại về tài sản có giá trị từ 500 triệu đồng đến dưới một tỷ năm trăm triệu đồng.

    Bạn có hiểu là Thông tư 02 đang giải thích trường hợp nào là gây hậu quả nghiêm trọng và rất nghiêm trọng. Chứ đâu có nói là thuộc khỏan nào của Điều 143 đâu bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    ngocloan1990 (23/10/2013)