Áp dụng Luật đất đai 2003 hay BLDS 2005 theo Luật ban hành VBQPPL?

Chủ đề   RSS   
  • #134741 27/09/2011

    tuanscb

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 158
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 5 lần


    Áp dụng Luật đất đai 2003 hay BLDS 2005 theo Luật ban hành VBQPPL?

    Chào các bạn. Mình có 01  thắc mắc thế này:
    Khoản 3 Điều 130 Luật đất đai 2003 quy định:

    "3. Việc xử lý quyền sử dụng đất đã thế chấp, đã bảo lãnh để thu hồi nợ được quy định như sau:

    a) Khi bên thế chấp, bên được bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ trả nợ theo hợp đồng tín dụng thì quyền sử dụng đất đã thế chấp, đã bảo lãnh được xử lý theo thoả thuận trong hợp đồng thế chấp, hợp đồng bảo lãnh; trường hợp không xử lý được theo thoả thuận đã ghi trong hợp đồng thì bên nhận thế chấp, bên nhận bảo lãnh có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã được thế chấp, đã được bảo lãnh cho người khác để thu hồi nợ hoặc yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền bán đấu giá quyền sử dụng đất hoặc khởi kiện tại Toà án nhân dân theo quy định của pháp luật;..."
    Điều 721 BLDS 2005 quy định:

    "Điều 721. Xử lý quyền sử dụng đất đã thế chấp

    Khi đã đến hạn thực hiện nghĩa vụ được bảo đảm bằng thế chấp quyền sử dụng đất mà bên thế chấp không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ thì quyền sử dụng đất đã thế chấp được xử lý theo thoả thuận; nếu không có thỏa thuận hoặc không xử lý được theo thoả thuận thì bên nhận thế chấp có quyền khởi kiện tại Toà án."
    Mình đang phân vân là nếu giữa Luật đất đai 2003 và BLDS 2005 có quy định khác nhau liên quan đến việc xử lý tài sản thế chấp, thì mình phải áp dụng theo văn bản nào trong hai văn bản trên:
    Thứ nhất: áp dụng Luật chuyên ngành là Luật đất đai 2003 
    theo  "Điều 3. Áp dụng pháp luật

    1. Việc quản lý và sử dụng đất đai phải tuân theo quy định của Luật này. Trường hợp Luật này không quy định thì áp dụng các quy định của pháp luật có liên quan."
    Thứ hai: áp dụng BLDS 2005 (theo Khoản 3 Điều 83 LBHVBQPPL)
     "Điều 83 . Áp dụng văn bản quy phạm pháp luật 

    ....3. Trong trường hợp các văn bản quy phạm pháp luật do cùng một cơ quan ban hành mà có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng quy định của văn bản được ban hành sau...."
    Mong các bạn cho ý kiến về trường hợp trên?

    Cập nhật bởi tuanscb ngày 27/09/2011 04:01:21 CH
     
    5473 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #134753   27/09/2011

    luanls89
    luanls89
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2011
    Tổng số bài viết (336)
    Số điểm: 2899
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 144 lần


    Rất đơn giản, đối với những vấn đề mà luật chuyên ngành đã có quy định thì áp dụng theo những quy định của pháp luật chuyên ngành đó là luật đất đai, còn nếu luật chuyên ngành không có quy định thì áp dụng theo những quy định của pháp luật chung đó là luật dân sự.
    Do vậy, trong trường hợp này phải áp dụng theo quy định của luật đất đai.

    Chuyên viên pháp lý: Nguyễn Thành Luân

    - Điện thoại: 0974.220.145

    - Gmail: thanhluanls89@gmail.com

    Sông có thể cạn, núi có thể mòn

    Song chân lý ấy không bao giờ thay đổi

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ ( Liên hệ 24/24)

     
    Báo quản trị |  
  • #134772   27/09/2011

    tuanscb
    tuanscb

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 158
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 5 lần


    Mình cũng có cách nghĩ như bạn vậy, nhưng khi có câu hỏi đặt ra là: cơ sở pháp lý của suy nghĩ đó là từ đâu? mình cũng không biết trả lời thế nào vì nó dễ bị đánh đỗ bởi quy định của LBHVBQPPL vì thuật ngữ luật chuyên ngành và luật chung không được đề cập đến trong  Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật, Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật chỉ quy định nguyên tắc xác định luật áp dụng theo thời điểm có hiệu lực của luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #134788   27/09/2011

    quoctranllc
    quoctranllc
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2009
    Tổng số bài viết (575)
    Số điểm: 3221
    Cảm ơn: 64
    Được cảm ơn 175 lần


    Chào mọi người,

    Bạn tuanscb nêu coi như đã đủ căn cứ pháp lý rồi mà vẫn chưa tự tin. điều 83 Luật ban hành VBQPPL quy định như vậy là nhằm để tránh sự xung đột nội tại giữa các quy phạm PL trong hệ thống VBQPPL ở ta. điều luật này cùng với một số điều luật khác trong luật này đã manh nha hình thành "luật bảo hiến".

    Căn cứ vào luật này không thôi thì chưa đủ. Luật hình thức, luật nội dung, luật chuyên ngành, luật chung là những khái niệm pháp lý trong luật học bạn đã kinh qua rồi. Mỗi đạo luật thường có điều khoản chỉ dẫn áp dụng luật như điều 3 Luật đất đai. đó chính là hướng dẫn áp dụng luật chuyên ngành rồi mới đến áp dụng luật chung.

    Luật sư Trần Đình Bảo Quốc

    (Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh)

    DĐ: 098 3600737

    ____________________________________________

    CÔNG TY LUẬT TNHH TRẦN QUỐC - QUOC TRAN PLLC

    Head Office:

    464 Lạc Long Quân

    Phường 5, Quận 11

    TP. Hồ Chí Minh

    Tel: (+84 8) 3975 1734

    Fax: (+84 8) 3975 5681

    E-mail: quoctranpllc@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quoctranllc vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (27/09/2011)