Áp dụng Điều 376 Bộ luật Dân sự 2005 như thế nào

Chủ đề   RSS   
  • #274524 11/07/2013

    legalppfvn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Áp dụng Điều 376 Bộ luật Dân sự 2005 như thế nào

    Kính mong Qúy Luật sư tư vấn cho tôi vấn đề sau:

    Công ty A và Công ty B ký kết hợp đồng cung cấp dịch vụ theo đó Bên A sẽ thanh toán tiền cho Bên B. Hợp đồng quy định thời hạn thanh toán cuối cùng là 7 ngày kể từ ngày hoàn tất dịch vụ và có hiệu lực đến hết ngày31/12/2012.

    Tuy nhiên, Bên B đã không liên hệ với Bên A để nhận tiền trong thời gian hợp đồng có hiệu lực, dù bên A đã gửi thông báo nhắc Bên B đến nhận vì sắp trễ hạn thanh toán theo quy định của hợp đồng.

    Đến tháng 5/2013, Bên B mới liên hệ với Bên A yêu cầu thanh toán nhưng lại đòi số tiền gốc + tiền lãi từ tháng 8/2012 (thời điểm thanh toán đúng theo quy định của hợp đồng) đến nay.

    Do hai bên không thương lượng, thống nhất được giá trị thanh toán nên Bên A muốn áp dụng Điều 376 Hoàn thành nghĩa vụ dân sự trong trường hợp bên có quyền chậm tiếp nhận đối tượng của nghĩa vụ để trả số tiền gốc vào tài khoản của Bên B và thông báo hoàn thành nghĩa vụ thanh toán, thanh lý hợp đồng, quyết toán sổ sách.

    Nhưng áp dụng Điều 376 BLDS trong trường hợp nêu trên có rủi ro gì không? Mong Qúy Luật sư hướng dẫn thêm cách xử lý tối ưu, không phải thanh toán lãi cho trường hợp của chúng tôi.

    Trân trọng cảm ơn

     
    4610 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #274820   12/07/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3350)
    Số điểm: 21822
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1209 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trường hợp bạn nêu có lẽ không liên quan đến điều luật bạn trích dẫn (Điều 376 BLDS). Như bạn nêu thì bên bạn không vi phạm nghĩa vụ thanh toán nên không phải gánh chịu tiền lãi chậm thanh toán. Tiền gốc (giá trị hợp đồng) Bên B chưa nhận thì bên bạn trả cho họ.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com