Áp dụng danh hiệu thi đua các năm trước để nâng lương trước hạn

Chủ đề   RSS   
  • #548121 31/05/2020

    Áp dụng danh hiệu thi đua các năm trước để nâng lương trước hạn

    Cho mình hỏi vấn đề liên quan đến việc nâng lương trước thời hạn của viên chức. Cụ thể năm 2017-2018 em mình có đạt chiến sĩ thi đua cơ sở. Đến nay là năm học 2019-2020 thì em mình có được sử dụng kết quả 2 năm trước để áp dụng nâng lương trước thời hạn không ạ?

     
    107 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #548123   31/05/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (974)
    Số điểm: 6339
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 122 lần


    Về vấn đề của bạn thì mình xin chia sẻ như rằng tại Điều 3 Thông tư 08/2013/TT-BNV Hướng dẫn thực hiện chế độ nâng bậc lương thường xuyên và trước thời hạn đối với cán bộ, công, viên chức và người lao động do Bộ trưởng Bộ Nội vụ ban hành có nêu:
     
    Thành tích để xét nâng bậc lương trước thời hạn được xác định theo thời điểm ban hành quyết định công nhận thành tích đạt được trong khoảng thời gian 6 năm gần nhất đối với các ngạch và các chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo từ cao đẳng trở lên và 4 năm gần nhất đối với các ngạch và các chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo từ trung cấp trở xuống tính đến ngày 31 tháng 12 của năm xét nâng bậc lương trước thời hạn.
     
    Theo đó, thành tích năm 2017-2018 của em bạn vẫn có cơ sở để xét nâng lương trước hạn tại thời điểm bạn đề cập. Tuy nhiên, ngoài điều kiện về danh hiệu trên thì em bạn cần phải xác định thêm mình có đáp ứng 02 tiêu chuẩn quy định tại Khoản 2 Điều 2 Thông tư này hay không. Nếu đáp ứng ứng thì xác định thêm là tính đến ngày 31 tháng 12 của năm nay mình còn thiếu bao nhiêu tháng để được nâng bậc lương thường xuyên. Ngoài 2 điều kiện, em bạn còn cần phải liên hệ đơn vị chủ quản để xem xét tiêu chuẩn xét nâng lương trước hạn của đơn vị vì mỗi đơn vị có tỉ lệ nâng cụ thể và được không chế theo Điểm e Khoản 1 Điều 3 Thông tư trên. Chỉ khi đáp ứng đủ các điều kiện trên thì em bạn mới có thể nâng lương trước hạn.
     
    Báo quản trị |