DanLuat 2015

Áp dụng chế độ kế toán nào???

Chủ đề   RSS   
  • #433838 17/08/2016

    mynhanke
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2012
    Tổng số bài viết (288)
    Số điểm: 4148
    Cảm ơn: 93
    Được cảm ơn 387 lần


    Áp dụng chế độ kế toán nào???

    CHẾ ĐỘ KẾ TOÁN ÁP DỤNG để biết các bạn à

    Hỏi:
    Kính thưa Bộ Tài chính, Tôi là nhân viên kế toán trong công ty xây dựng có vốn điều lệ 5 tỷ đồng, thành lập tháng 08/2015. Tôi đã áp dụng Thông tư 200 trong hạch toán kế toán, hệ thống sổ sách và đã nộp BCTC năm 2015. Tháng 04/2016, quản lý thuế của công ty thông báo công ty đã áp dụng sai chế độ kế toán và yêu cầu chuyển sang Quyết định 48, nộp bổ sung BCTC trước khi thanh tra vào tháng 06/2016. Vậy, tôi muốn hỏi như sau: - Công ty tôi có thể áp dụng chế độ kế toán theo Thông tư 200 hay không? Theo như tôi hiểu thì tại Điều 1, Thông tư 200 không hạn chế doanh nghiệp vừa và nhỏ áp dụng Thông tư này, nhưng tại Điều 128 của Thông tư chỉ ra rằng Thông tư chỉ thay thế cho Quyết định 15. - Nếu công ty có thể áp dụng chế độ ké toán này thì cần phải bổ sung them công văn, thông báo gì cho cơ quan thuế quản lý? Nếu không được áp dụng thì công ty có thể gửi công văn lên cơ quan quản lý thuế xin phép được áp dụng chế độ kế toán này không? Căn cứ pháp lý để biện luận cho từng trường hợp là gì? Rất mong sớm nhận được phản hồi từ Quý Bộ! Xin chân thành cảm ơn!
    (11/07/2016)

    Trả lời:
    Tại Điều 1 Thông tư số 200/2014/TT-BTC quy định: “Thông tư này hướng dẫn kế toán áp dụng đối với các doanh nghiệp thuộc mọi lĩnh vực, mọi thành phần kinh tế. Các doanh nghiệp vừa và nhỏ đang thực hiện kế toán theo Chế độ kế toán áp dụng cho doanh nghiệp vừa và nhỏ được vận dụng quy định của Thông tư này để kế toán phù hợp với đặc điểm kinh doanh và yêu cầu quản lý của mình.”

    Tại Điều 4 Quyết định số 48/2006/QĐ-BTC quy định: “... Doanh nghiệp nhỏ và vừa áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 (nay là Thông tư số 200/2014/TT-BTC) phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý doanh nghiệp và phải thực hiện ổn định ít nhất trong thời gian là 2 năm. Trường hợp chuyển đổi trở lại áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa, phải thông báo lại cho cơ quan thuế.”

    Căn cứ các quy định trên, doanh nghiệp nhỏ và vừa có thể lựa chọn áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa ban hành theo Quyết định số 48/2006/QĐ-BTC hoặc Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Thông tư số 200/2014/TT-BTC. Khi doanh nghiệp nhỏ và vừa lựa chọn áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Thông tư số 200/2014/TT-BTC thì phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý doanh nghiệp và phải áp dụng ổn định ít nhất trong thời gian 2 năm theo quy định

     
    1835 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-