DanLuat 2015

Anh trai làm trong ngành quân đội, em trai lấy vợ dân tộc Hoa có ảnh hưởng gì k?

Chủ đề   RSS   
  • #429787 05/07/2016

    VuTrungKien91

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Anh trai làm trong ngành quân đội, em trai lấy vợ dân tộc Hoa có ảnh hưởng gì k?

    Chào luật sư!

     A trai ruột e làm trong ngành quân đội, e đang có ý định kết hôn với bạn gái e, nhưng bạn gái e lại là dân tộc Hoa. (Bố bạn gái e gốc là người Hoa còn mẹ thì lại là người Việt). Nếu e cưới bạn gái e thì có ảnh hưởng tới công việc của Anh trai không ạ??? . Mong luật sư tư vấn cho e với ạ

    Xin chân thành cảm ơn!

     

     
    2669 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #429870   05/07/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3424
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 108 lần


    Chào bạn, đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin phép được trả lời như sau:

    - Thứ nhất, theo quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì điều kiện kết hôn là:

    + Nam phải từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ phải từ đủ 18 tuổi trở lên;

    + Việc kết hôn phải do 2 bên nam và nữ tự nguyện quyết định;

    + Hai bên đều phải không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    + Việc kết hôn không được thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định của pháp luật.

     Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về trường hợp cấm kết hôn:

    + Kết hôn giả tạo,

    + Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    + Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    + Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

         Theo đó, nếu trường hợp của bạn có đủ điều kiện kết hôn quy định tại Điều 8 và không vi phạm các quy định tại Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì các bạn có quyền kết hôn.

    - Thứ hai,   đối với những quy định nội bộ ngành quân đội: 

          Ngành quân đội có những nguyên tắc về việc kết hôn với người trực tiếp trong ngành, tức là áp dụng những điều kiện nhất định khi mà anh bạn (làm trong ngành) kết hôn.

           Còn trường hợp bạn là em trai, không phải trong ngành quân đội, thì nếu phù hợp với quy định của luật Hôn nhân và gia đình 2010 thì hai bạn hoàn toàn có thể kết hôn.

           Đối những những quy định nội bộ khác trong ngành quân đội, bạn nên trao đổi trực tiếp với anh trai của mình, người trực tiếp làm trong ngành về vấn đề này.  

          Cảm ơn bạn !

          Mọi thắc mắc đến vấn đề pháp lý, bạn có thể liên hệ:

          CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    Điện thoại yêu cầu dịch vụ hoặc tư vấn luật: 0988265333
    Email: ltdkingdom@gmail.com
    Gửi thư tư vấn qua zalo 0988265333 hoặc facebook:  #luatsuthanhdat
    Rất hân hạnh được gặp quý khách hàng.
    Xin cảm ơn.

                

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #429916   06/07/2016

    VuTrungKien91
    VuTrungKien91

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    - Xin hỏi luật sư: Ví dụ Nếu bạn gái tôi đổi sang dân tộc Việt Nam. Và khi A trai tôi đi học lên cao chẳng hạn thì khi xét lý lịch 3 đời của a ruột tôi thì có xét tới lý lịch bố - mẹ, ông - bà ( 3 đời ) bên gia đình vợ của e trai không???

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-