Anh làm kế toán trưởng Công ty, em có được làm kế toán tại đơn vị kinh hạch toán phụ thuộc Công ty không?

Chủ đề   RSS   
  • #328697 17/06/2014

    Anh làm kế toán trưởng Công ty, em có được làm kế toán tại đơn vị kinh hạch toán phụ thuộc Công ty không?

    Theo quy định tại khoản 3, Điều 51, Luật Kế toán 2003 quy định về những trường hợp không được làm kế toán:

    Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.”

    Xin hỏi Luật sư trường hợp Anh trai ruột làm Kế toán trưởng của một DNNN thì em ruột có được làm kế toán tại đơn vị kinh tế hạch toán phụ thuộc Công ty (Có Giám đốc và con dấu riêng) không? Đơn vị nơi em làm có được coi là chung đơn vị kế toán với người anh không?

    Xin cảm ơn Luật sư!

     
    3767 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #328913   19/06/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 777 lần
    Lawyer

    Về câu hỏi của bạn cần phải xác định đơn vị phụ thuộc là như thế nào? nếu đơn vị này hoạch toán phụ thuộc như: Chi nhánh, Văn phòng đại diện, hoặc địa điểm kinh doanh thì vẫn trực thuộc đơn vị kế toán là Doanh nghiệp nhà nước (mặc dù đơn vị này vẫn có con dấu, có người đứng đầu với chức danh là Giám đốc).  Vả nếu đơn vị phụ thuộc là công ty con hoặc công ty có phần vốn góp thì khng phải là trong cùng một đơn vị kế toán và sẽ không bị hạn chế.

     

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    mrngocdinh (23/06/2014)
  • #329696   23/06/2014

    Đơn vị của em là chi nhánh và không lập báo cáo tài chính riêng. Xin Cảm ơn Luật sư!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com