DanLuat 2015

Anh em trót làm giả bằng lái xe ô tô cho bạn, có “bị” gì không?

Chủ đề   RSS   
  • #170861 09/03/2012

    tamnguyen82

    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Anh em trót làm giả bằng lái xe ô tô cho bạn, có “bị” gì không?

    Kính gửi các anh chị Luật sư. Em xin được luật sư giải đáp giúp vấn đề như sau: anh trai em có một người bạn nhờ anh ấy làm 1 cái bằng lái xe ô tô giả, với lý do là bạn anh ấy đã tiêu hết số tiền mà bố mẹ đã đưa cho để thi bằng lái xe. Giờ anh ta muốn nhờ anh trai em làm 1 cái bằng giả để mang về cho gia đình ta coi. Coi như tạm thời tránh được áp lực từ gia đình. Anh ta đang vay tiền để thi bằng lái xe thật. Giờ anh em đã làm cho anh ta và vụ việc sẽ kết thúc ngay sau khi bạn anh ấy mang bằng của anh em về 1 tuần.


    Vậy em muốn hỏi : anh trai em có phải đang phạm tội không? em xin nói thêm, anh trai em làm vì bạn và không nhận 1 đồng nào từ bạn cả. Rất mong giải đáp giúp tôi trước khi điều tồi tệ sắp diễn ra! Xin chân thành cám ơn 

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 09/03/2012 03:33:45 CH
     
    4546 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #170865   09/03/2012

    luanls89
    luanls89
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2011
    Tổng số bài viết (336)
    Số điểm: 2899
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 144 lần


    Luật sư Nguyễn Thành Luân trả lời:

    Điều 267 Bộ luật hình sự qui định về tội “làm giả tài liệu của cơ quan, tổ chức” như sau : “Người nào làm giả tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm”.
      

    Theo đó, hành vi làm giả con bằng lái của anh bạn ( bằng lái do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp), cho dù không nhận đồng nào, đã đủ yếu tố cấu thành tội phạm. Ngoài ra, nếu anh bạn sử dụng bằng lái này thì cũng sẽ bị coi là hành vi phạm tội.

    Trong trường hợp sự việc bị phát hiện, anh bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm về hành vi làm giả bằng lái của mình. Còn những lý do, nguyên nhân mà anh bạn nêu ra ( như vì “tình cảm”, “giúp bạn” …) chỉ là những tình tiết giảm nhẹ mà thôi, không giúp anh của bạn thoát tội được.
      

    Cũng cần nói thêm là giả sử người bạn đó anh bạn dùng bằng lái này mà lái xe, gây tai nạn giao thông … - thì hậu quả sẽ thật khó lường. Như vậy, anh bạn đang giúp bạn hay chính là đã hại bạn và hại chính mình?
      

    Tóm lại, theo tôi anh bạn nên khẩn trương “thu hồi” bằng lái giả do anh bạn làm, hủy và quên hẳn câu chuyện này đi. www.luatsuthat.vn
      

    ---------------------------------
      

    Qui định của pháp luật:


    Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức

     

    1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm:
    a) Có tổ chức;
    b) Phạm tội nhiều lần;
    c) Gây hậu quả nghiêm trọng;
    d) Tái phạm nguy hiểm.
    3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bốn năm đến bảy năm.
    4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.

    ( Điều 267 Bộ luật hình sự)

    Cập nhật bởi luanls89 ngày 09/03/2012 09:43:02 SA Cập nhật bởi luanls89 ngày 09/03/2012 09:19:44 SA

    Chuyên viên pháp lý: Nguyễn Thành Luân

    - Điện thoại: 0974.220.145

    - Gmail: thanhluanls89@gmail.com

    Sông có thể cạn, núi có thể mòn

    Song chân lý ấy không bao giờ thay đổi

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ ( Liên hệ 24/24)

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-