DanLuat 2015

Anh em đời 3 kết hôn có bị sao không ? Vi phạm bị phạt như thế nào ?

Chủ đề   RSS   
  • #434109 21/08/2016

    vanthangvan14

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Anh em đời 3 kết hôn có bị sao không ? Vi phạm bị phạt như thế nào ?

    Bà nội tôi đẻ ra bố tôi và chú tôi, con của chú tôi và tôi rất yêu nhau, chúng tôi muốn kêt hôn, nhưng sợ pháp luật vì vậy cưới chui, hoặc ở cùng nhau hết đời nhưng không cưới.

     

    Cả 2 chúng tôi là anh em họ.

     

    Chúng tôi sẽ ở với nhau, quan hệ tình dục sẽ dùng bao cao su, còn con thì sẽ nhận con nuôi, làm như vậy liệu có vi phạm pháp luật không thưa các giáo sư !?

     

     
    2632 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #434130   22/08/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    Chào bạn, 
    Theo quy định tại điểm d khoản 2 Thông tư liên tịch số 01/2001/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP thì: “Được coi nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng, nếu họ có đủ điều kiện để kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 và thuộc một trong các trường hợp sau đây:
    - Có tổ chức lễ cưới khi về chung sống với nhau;
    - Việc họ về chung sống với nhau được gia đình (một bên hoặc cả hai bên) chấp nhận;
    - Việc họ về chung sống với nhau được người khác hay tổ chức chứng kiến;
    - Họ thực sự có chung sống với nhau, chăm sóc, giúp đỡ nhau, cùng nhau xây dựng gia đình...
    Khoản 7 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 (Luật HN&GĐ) giải thích: “Chung sống như vợ chồng là việc nam, nữ tổ chức cuộc sống chung và coi nhau như là vợ chồng”.
    Theo điểm d, khoản 2, điều 5, khoản 3 điều 5 Luật HNGĐ thì cấm kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng. đồng thời Mọi hành vi vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình phải được xử lý nghiêm minh, đúng pháp luật. Cơ quan, tổ chức, cá nhân có quyền yêu cầu Tòa án, cơ quan khác có thẩm quyền áp dụng biện pháp kịp thời ngăn chặn và xử lý người có hành vi vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình.
     
    Ngoài ra, hành vi này sẽ bị xử phạt từ 1 - 3 triệu đồng nghị định 67/2015/NĐ-CP sửa đổi nghị định 110/2013/NĐ-CP.

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #434137   22/08/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 428 lần
    Lawyer

    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư trả lời như sau:

    Theo Điểm d  khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    Người có họ trong phạm vi 3 đời không được phép kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng. Nếu vẫn cố làm chính là vi phạm pháp luật

    Theo Điều 1 Nghị định số 67/2015/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 110/2013/NĐ-CP ngày 24 tháng 9 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã

    Điều 48. Hành vi vi phạm quy định về kết hôn, ly hôn và vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;”

    Người có họ trong phạm vi 3 đời nếu vẫn cố kết hôn hoặc chung sống với nhau như vợ chồng sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 1 đến 3 triệu đồng.

    Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật sư dựa trên những thông tin bạn cung cấp.

     

    Cập nhật bởi leanhthu ngày 07/09/2016 01:59:39 CH

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-