DanLuat 2015

anh/chị trong group giúp em trả lời câu nhận định này với

Chủ đề   RSS   
  • #436675 23/09/2016

    maidang1195

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    anh/chị trong group giúp em trả lời câu nhận định này với

    Thành viên Hội đồng quản trị trong công ty cổ phần có thể là cá nhân hoặc tổ chức? đúng hay sai cho e xin cơ sở pháp lý với nha. e xin chân thành cám ơn

     
    1308 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #436703   23/09/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13289)
    Số điểm: 91816
    Cảm ơn: 3002
    Được cảm ơn 4618 lần
    SMod

    Bạn đọc kỹ điều 149-151 luật doanh nghiệp xem thành viên HĐQT có thể là tổ chức hay không.

     
    Báo quản trị |  
  • #436704   23/09/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


    Chào bạn.

    Theo luật doanh nghiệp:

    Điều 110. Công ty cổ phần

    1. Công ty cổ phần là doanh nghiệp, trong đó:

    b) Cổ đông có thể là tổ chức, cá nhân; số lượng cổ đông tối thiểu là 03 và không hạn chế số lượng tối đa;

    Điều 114. Quyền của cổ đông phổ thông

    2. Cổ đông hoặc nhóm cổ đông sở hữu từ 10% tổng số cổ phần phổ thông trở lên trong thời hạn liên tục ít nhất 06 tháng hoặc một tỷ lệ khác nhỏ hơn quy định tại Điều lệ công ty có các quyền sau đây:

    a) Đề cử người vào Hội đồng quản trị và Ban kiểm soát;

    Như vậy cổ đông là tổ chức sở hữu"từ 10% tổng số cổ phần phổ thông trở lên trong thời hạn liên tục ít nhất 06 tháng hoặc một tỷ lệ khác nhỏ hơn quy định tại Điều lệ công ty" có quyền cử đại diện của mình vào thánh viên của HĐQT: như vậy nhận định trên là đúng. 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #436708   23/09/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13289)
    Số điểm: 91816
    Cảm ơn: 3002
    Được cảm ơn 4618 lần
    SMod

    Tổ chức thì có thể có năng lực hành vi dân sự đầy đủ được không, bạn hungmaiusa ?

    Điều 151. Cơ cấu, tiêu chuẩn và điều kiện làm thành viên Hội đồng quản trị

    1. Thành viên Hội đồng quản trị phải có các tiêu chuẩn và điều kiện sau đây:

    a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, không thuộc đối tượng không được quản lý doanh nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều 18 của Luật này;

     
    Báo quản trị |  
  • #436715   23/09/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


    ntdieu viết:

    Tổ chức thì có thể có năng lực hành vi dân sự đầy đủ được không, bạn hungmaiusa ?

    Điều 151. Cơ cấu, tiêu chuẩn và điều kiện làm thành viên Hội đồng quản trị

    1. Thành viên Hội đồng quản trị phải có các tiêu chuẩn và điều kiện sau đây:

    a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, không thuộc đối tượng không được quản lý doanh nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều 18 của Luật này;

    Chào bạn.

    Tổ chức thàm gia HĐQT thông qua người đại diện nên yêu cầu người đại diện của tổ chức có đủ NLHV là đủ điều kiện rồi.

    Trong thực tế như bạn cũng nhận thấy:

    Luật dân sự quy định:

    Điều 122. Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

    1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự;

    b) Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội;

    c) Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.

    Tuy nhiên pháp nhân vẫn tham gia giao dịch bình thường thông qua người đại diện.

     
    Báo quản trị |  
  • #436717   23/09/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13289)
    Số điểm: 91816
    Cảm ơn: 3002
    Được cảm ơn 4618 lần
    SMod

    Khác nhau về nhận định, không tranh luận :|

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (23/09/2016)
  • #436912   26/09/2016

    Canthomen
    Canthomen

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Như các bạn trên đã phân tích, đúng là tại điều 110 Luật doanh nghiệp 2014 có quy định thành viên công ty cổ phần có thể là cá nhân, tổ chức. Mặc khác, Bộ luật dân sự 2015 có quy định về pháp nhân, đại diện cho tổ chức, doanh nghiệp,...
    - Em còn non - xin được chỉ giáo.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-