DanLuat 2015

ANH CHỊ GIÚP E VỚI

Chủ đề   RSS   
  • #419129 21/03/2016

    hoanrocket123

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    ANH CHỊ GIÚP E VỚI

    Nhận định đúng sai vi sao?

    1.mọi vật đều là đối tượng của quyền sở hũu

    2.chỉ những quyền liên quan đến tài sản có thể trị giá được bằng tiền mới được coi là quyền tài sản với tư cách là khách thể của quyền sở hữu

    3.bất động sản là những tài sản không thể di rời được về mặt cơ học

    4.chỉ có những người không phải là chủ sở hữu mới có thể là người chiếm hữu không có căn cứ pháp luật đối với tài sản

    5.chủ sở hữu được toàn quyền định đoạt đối với tài sản thuộc sở hữu của mình

    e xin cảm ơn ak

     
    2421 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421572   14/04/2016

    thuhavnu
    thuhavnu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/02/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 99
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 8 lần


    chào bạn, với câu hỏi của bạn mình trả lời như sau

    1. câu này theo mình là sai vì quyền sở hữu bao gồm quyền chiếm hữu, quyền sử dụng, quyền định đoạt.

    2. đúng vì: Điều 115 BLDS 2015 quy định " quyền tài sản là quyền trị giá được bằng tiền, bao gồm quyền tài sản đối với đối tượng quyền sở hữu trí tuệ, quyền sử dụng đất và các quyền tài sản khác".

    3.sai vì: theo khoản 1 điều 107 quy định về BĐS và ĐS 

    "1. Bất độn sản bao gồm:

    a) đất đai;

    b) nhà, công trình xây dựng gắn liền với đất đai;

    c) tài sản khác gắn liền với đất đai, nhà, công trình xây dựng;

    d) tài sản khác theo quy định của pháp luật.

    2. Động sản là những tài sản không phải bất động sản.

    Do đó, có thể thấy pháp luật Việt Nam thừa nhận các loại bất động sản sau đây:

    - Bất động sản không thể di dời được do bản chất vốn có tự nhiên của nó như: đất đai, công trình, nhà cửa gắn liền với đất đai; cây cối hoa màu và các tài sản khác trên đất.

    - Ngoài ra, các động sản có thể trở thành bất động sản vì mục đích sử dụng chúng: đó là các tài sản gắn liền với nhà công trình xây dựng đều được coi là BĐS. VD: hệ thống điện được lắp trong tường nhà, hệ thống đường nước...

    4.đúng

    Những người không phải là chủ sở hữu chỉ được thực hiện quyền chiếm hữu thông qua giao dịch dân sự với chủ sở hữu hoặc theo ủy quyền của chủ sở hữu ( Điều 186, 287, 288 BLDS 2015)

    5. sai 

    Quyền định đoạt của chủ sở hữu được quy định tại điều 194 BLDS 2015: "chủ sở hữu có quyền bán, trao đổi, tặng cho, cho vay, để thừa kế, từ bỏ quyền sở hữu, tiêu dùng, tiêu hủy hoặc thực hiện các hình thức định đoạt khác phù hợp theo quy định của pháp luật".

    Tuy nhiên, theo điều 169 thì quyền định đoạt của chủ sở hữu có những hạn chế sau đây :

    - trong trường do luật định

    - trường hợp khí tài sản đem bán là tài sản thuộc di tích lịch sử văn hóa theo quy định của Luật di sản văn hóa thì nhà nước có quyền ưu tiên mua trước.

    - Trường hợp tổ chức cá nhân có quyền ưu tiên mua một tài sản theoi quy định của pháp luật thì khi bán tài sản các chủ sở hữu phải dành quyền ưu tiên cho các tổ chức, cá nhân đó. vd: thành viên của công ty trách nhiệm hữu hạn chỉ có thể chuyển nhượng phần vốn góp của mình cho người ngoài công ty nếu các thành viên khác của công ty không mua hoặc mua không hết( điều 52 luật doanh nghiệp 2014),bán nhà ở đang cho thuê thì bên thuê được ưu tiên mua trước( điều 127 luật nhà ở 2014).


    hoàng thu hà

    Cập nhật bởi thuhavnu ngày 14/04/2016 10:37:19 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #421598   14/04/2016

    trangfantasi
    trangfantasi

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2016
    Tổng số bài viết (70)
    Số điểm: 976
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 27 lần


    Chào bạn. Đây là quan điểm của mình

    1. những vật được Nhà nước công nhận thì mới có quyền sở hữu chứ. ví dụ như ma túy, vũ khí quân dụng mặc dù là vật nhưng đâu dk sở hữu. 

    2. đúng. Đ 181 quy định phải trị giá được bằng tiền

    3.. theo mình là đúng. mặc dù trong thực tế có một ông nào đã từng dời nhà rồi. 

    4. Mình k biết. 

    5. được quyền định đoạt nhưng phải phù hợp với quy định của PL. 

     

     
    Báo quản trị |